Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Em muốn hỏi về CrossTab Query
Thưa các bác,

Tình hình là em đang thiết kế đến cái báo cáo kết quả kinh doanh của các NVKD. Ý tưởng của em là dùng CrossTab Query (nguồn của nó là 1 Query chi tiết, có điều kiện lọc), nhưng em đang gặp 2 khó khăn này ko có cách giải quyết:

- Báo cáo Kết quả kinh doanh thì nó cần 2 tiêu chí gộp, đó là gộp Lượng của từng mã hàng, và gộp Tiền của từng mã hàng, nhưng anh CrossTab này chỉ cho gộp có 1 tiêu chí thôi, hoặc là Lượng hoặc là Tiền.
- Báo cáo thì cũng cần có khoảng thời gian mình cần tổng hợp. Khoảng thời gian này em đã sắp xếp trên form rồi, tạo điều kiện lọc between trên Query chi tiết dùng làm nguồn rồi. Nhưng khi em tạo CrossTab Query dựa trên Query chi tiết đó, theo tiêu chí Lượng hoặc Tiền, thì CrossTab đều báo lỗi chạy ko đc.

Trên tinh thần thường xuyên cầu thị, em rất mong các bác tư vấn giúp em big green!

Chân thành là cám ơn các bác!

---   ---   ---   ---   ---
Em xin update nội dung ở đây để nếu có pro` nào rảnh tiện ghé qua thì cũng có thể xem giúp em:
Em làm 2 bản, 1 bản là rút gọn để các bác đỡ phải xem nhiều rối mắt.
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...kM1MHpSTkE

1 bản là bản full, các bác xem rồi nhận xét giúp em, đây là sản phẩm có quy mô đầu tay của em nên còn gà mờ lắm ạ (trước giờ em mới chỉ làm trong phạm vi 1 loại báo cáo thôi). 
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...G5nQVdxa0E

Nếu các bác thấy các kiểu query của em có hơi bất thường ở mấy điều kiện lọc, hoặc việc phân bổ các Table ko khoa học như các phần mềm quản lý khác thì em xin biện hộ 1 chút, là tại vì em làm theo yêu cầu cho bạn em, em làm để phù hợp nhất với thực tế của tụi nó đấy ạ, và 2 nữa là em cũng thú thực là chưa hiểu về quy trình kế toán nữa.
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn
(08-06-16, 12:44 PM)toancvp Đã viết: Thưa các bác,

Tình hình là em đang thiết kế đến cái báo cáo kết quả kinh doanh của các NVKD. Ý tưởng của em là dùng CrossTab Query (nguồn của nó là 1 Query chi tiết, có điều kiện lọc), nhưng em đang gặp 2 khó khăn này ko có cách giải quyết:

- Báo cáo Kết quả kinh doanh thì nó cần 2 tiêu chí gộp, đó là gộp Lượng của từng mã hàng, và gộp Tiền của từng mã hàng, nhưng anh CrossTab này chỉ cho gộp có 1 tiêu chí thôi, hoặc là Lượng hoặc là Tiền.
- Báo cáo thì cũng cần có khoảng thời gian mình cần tổng hợp. Khoảng thời gian này em đã sắp xếp trên form rồi, tạo điều kiện lọc between trên Query chi tiết dùng làm nguồn rồi. Nhưng khi em tạo CrossTab Query dựa trên Query chi tiết đó, theo tiêu chí Lượng hoặc Tiền, thì CrossTab đều báo lỗi chạy ko đc.

Trên tinh thần thường xuyên cầu thị, em rất mong các bác tư vấn giúp em big green!

Chân thành là cám ơn các bác!

Bạn chụp hình cái crosstab query bạn đang làm lên đây hoặc gửi file của bạn nửa!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp
Bác ơi, em gửi file của em nhé, vì mới đang tập tọe làm thôi nên đừng cười em nhá big green.
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...S1ZWW5aYmM

Query gốc của em là "Qr_PHIEU_PHIEU_NVKDBaoCao"
Còn cái CrossTab thì em đã làm rồi nhưng bị lỗi, nên em bỏ điều kiện lọc between trong cái Qr_PHIEU_PHIEU_NVKDBaoCao rồi. Điều kiện between ban đầu của em là cái Ngàu Đầu và Ngày cuối trong Frm_MENU, bên Tab BAO CAO ấy ạ.
Những người đã cảm ơn
(08-06-16, 07:40 PM)toancvp Đã viết: Bác ơi, em gửi file của em nhé, vì mới đang tập tọe làm thôi nên đừng cười em nhá big green.

Còn cái CrossTab thì em đã làm rồi nhưng bị lỗi, nên em bỏ điều kiện lọc between trong cái Qr_PHIEU_PHIEU_NVKDBaoCao rồi. Điều kiện between ban đầu của em là cái Ngàu Đầu và Ngày cuối trong Frm_MENU, bên Tab BAO CAO ấy ạ.

Rất lấy làm tiếc là mình không thể hỗ trợ vì phiên bản access của bạn là *.accb. Bạn có thể chuyên về file dạng *.mdb

Vì Máy mình chỉ cài Access 2003 thôi.
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

(09-06-16, 06:26 PM)maidinhdan Đã viết:
(08-06-16, 07:40 PM)toancvp Đã viết: Bác ơi, em gửi file của em nhé, vì mới đang tập tọe làm thôi nên đừng cười em nhá big green.

Rất lấy làm tiếc là mình không thể hỗ trợ vì phiên bản access của bạn là *.accb. Bạn có thể chuyên về file dạng *.mdb

Vì Máy mình chỉ cài Access 2003 thôi.

Bác Dân ơi, em đã thử rồi nhưng ko save as dạng 2003 đc, nó báo là do đang sử dụng các features yêu cầu phải sử dụng định dạng hiện tại. Em sẽ thử tìm cách xóa bớt xem sao. Mong bác tìm hiểu vấn đề giúp em xem nhé big green,
Những người đã cảm ơn
Bối rối quá, em đã cố del hết form, report, query (chỉ giữ lại 2 cái kia) mà nó vẫn ko cho save as dạng database 2003 đc,
Những người đã cảm ơn
(09-06-16, 09:59 PM)toancvp Đã viết: Bối rối quá, em đã cố del hết form, report, query (chỉ giữ lại 2 cái kia) mà nó vẫn ko cho save as dạng database 2003 đc,

Bạn tạo file Access 2003 rồi import vào thử xem.

(10-06-16, 01:43 AM)maidinhdan Đã viết:
(09-06-16, 09:59 PM)toancvp Đã viết: Bối rối quá, em đã cố del hết form, report, query (chỉ giữ lại 2 cái kia) mà nó vẫn ko cho save as dạng database 2003 đc,

Bạn tạo file Access 2003 rồi import vào thử xem.

anh Dân ơi em làm đc rồi, tiện thể em làm 2 bản luôn, 1 bản là rút gọn để anh đỡ phải xem nhiều rối mắt.
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...kM1MHpSTkE

1 bản là bản full, các bác xem rồi nhận xét giúp em, đây là sản phẩm có quy mô đầu tay của em nên còn gà mờ lắm ạ (trước giờ em mới chỉ làm trong phạm vi 1 loại báo cáo thôi). 
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...G5nQVdxa0E

Nếu các bác thấy các kiểu query của em có hơi bất thường ở mấy điều kiện lọc, hoặc việc phân bổ các Table ko khoa học như các phần mềm quản lý khác thì em xin biện hộ 1 chút, là tại vì em làm theo yêu cầu cho bạn em, em làm để phù hợp nhất với thực tế của tụi nó đấy ạ, và 2 nữa là em cũng thú thực là chưa hiểu về quy trình kế toán nữa.
Những người đã cảm ơn
Trường hợp khó hoặc không sử dụng được Query loại Cross thì bạn có thể tính đến sử dụng các hàm thống kê trong báo cáo của bạn mà (bạn đã có các điều kiện về khoảng thời gian, mã hàng, ...). 
Các hàm ví dụ như: DSum, DCount ....
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(10-06-16, 11:51 AM)cpucloi Đã viết: Trường hợp khó hoặc không sử dụng được Query loại Cross thì bạn có thể tính đến sử dụng các hàm thống kê trong báo cáo của bạn mà (bạn đã có các điều kiện về khoảng thời gian, mã hàng, ...). 
Các hàm ví dụ như: DSum, DCount ....

Quả thực em chưa tìm hiểu nhiều về các hàm sẵn có của access, chỉ thường dùng các hàm liên quan đến date/time, chuỗi, tính toán thông thường, dlookup. Em sẽ tìm hiểu thêm về những cái bác chỉ.
Nhưng cơ bản cái khó mà em gặp phải, bắt buộc dùng Cross Tab Query là vì lượng cột ko cố định, ví dụ nay NVKD này thêm, nay người này nghỉ thì làm 1 bảng cố định là ko đáp ứng được, chỉ có cross tab là ok.
Hoặc các bác có thể hướng dẫn em theo cách mà các bác thường làm đc ko ạ, giới hạn trong khoảng thời gian, tổng hợp được từng mã hàng, từng NVKD ấy ạ.

Nếu trong trường hợp dùng group report thì lại phải theo kiểu báo cáo cho từng NVKD chứ ko thể có bảng tổng hợp để tiện so sánh.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 160 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 86 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 150 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 139 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ