Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Em muốn hỏi về CrossTab Query
Các bác xem giúp em với ạ!

Ak tiện thể em muốn hỏi các bác một chút luôn. 
Vì là em gộp phiếu nhập xuất vào chung 1 table cho gọn và dễ làm, nhưng để tránh nhầm lẫn cho người nhập thì em lại tách ra 2 form nhập và form xuất riêng, ở 2 form đó em gán sẵn default value cho [LoaiPhieu] rồi ẩn đi. 
Hiện tại thì ok nhưng em laị có ý tưởng là gộp 2 cái form đó làm 1 bằng cách dùng macro gán giá trị cho [LoaiPhieu] ngay trong event của Button "Thêm Phiếu Nhập" hoặc "Thêm Phiếu Xuất". Em phải làm như thế nào ạ?
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn
Trước khi vào form chính, bạn có thể tạo 1 form hỏi xem người dung muốn nhập hang hay xuất hang và mở form tương ứng (khi đó bạn đặt giá trị default cho Loaiphieu tương ứng)

Hoặc trên form chính có combox chứa giá trị: Nhập hang, Xuất hang và chỉ chỉ được them record khi đã chon một giá trị trong combox

P/s: máy làm sao ấy toàn mất dấu, hjx
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp
(11-06-16, 10:22 AM)cpucloi Đã viết: #11
Trước khi vào form chính, bạn có thể tạo 1 form hỏi xem người dung muốn nhập hang hay xuất hang và mở form tương ứng (khi đó bạn đặt giá trị default cho Loaiphieu tương ứng)

Hoặc trên form chính có combox chứa giá trị: Nhập hang, Xuất hang và chỉ chỉ được them record khi đã chon một giá trị trong combox

P/s: máy làm sao ấy toàn mất dấu, hjx

Nhưng như thế đồng nghĩa làm em vẫn phải tách riêng form nhập và form xuất ra thành 2 form riêng mà bác, em là em muốn nó vào chung 1 cái ấy ạ. File hiện tại này của em cũng đang theo kiểu default value như bác nói rồi big green,
Những người đã cảm ơn
Sử dung 1 hoặc 2 form thì phải xem cấu trúc bang nhập, xuất của bạn.
Nêu cơ bản going nhau thì có thể sử dung được trên 1 form (và như bạn làm có them trường LoaijNX chẳng hạn => để phân biệt phiếu nào là nhập, phiếu nào là xuất

Bạn gửi form lên xem nào, mình chỉnh lại cho

P/s: Về báo cáo trước bạn hỏi, mình chưa rõ ý của bạn, bạn muốn thống kê theo NVKD-Ngay-Noidung hoặc ntn nhỉ?
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp
(11-06-16, 10:52 AM)cpucloi Đã viết: Sử dung 1 hoặc 2 form thì phải xem cấu trúc bang nhập, xuất của bạn.
Nêu cơ bản going nhau thì có thể sử dung được trên 1 form (và như bạn làm có them trường LoaijNX chẳng hạn => để phân biệt phiếu nào là nhập, phiếu nào là xuất

Bạn gửi form lên xem nào, mình chỉnh lại cho

P/s: Về báo cáo trước bạn hỏi, mình chưa rõ ý của bạn, bạn muốn thống kê theo NVKD-Ngay-Noidung hoặc ntn nhỉ?

Em để file ở ngay #1 ấy ạ, LoaiPhieu của em chính là giá trị phân biệt nhập xuất (1 là nhập; -1 là xuất). Về cơ bản thì 2 phiếu này nội dung y hệt nhau.

Còn về cái báo cáo, em muốn cross tab theo 2 tiêu chí động, là Hàng hóa (row heading) và NVKD (column heading), nguồn cho cross tab là query đã lọc sẵn khoảng thời gian bằng betwween (Ngày đầu và ngày cuối trong Frm_MENU, tab BÁO CÁO ấy ạ)
Những người đã cảm ơn
Theo tôi bạn không cần làm crosstab Qry. Xtab Qry của bạn theo NVKD thì có số cột không cố định thì làm sao bạn thiết kế nó trong Report được?
Để tổng hợp số sales của NVKD thì lấy ngay cái Select query mà bạn đã tạo "Qr_PHIEU_PHIEU_NVKDBaoCao" đưa vào report rồi group theo NVKD là được rồi. Muốn lọc theo ngày thì dựa cột [Ngày phiếu] mà trích ra.
Nếu theo dạng báo cáo 12 tháng bán hàng (cột) , theo NVKD (hàng) thì dùng Xtab Qry có Column heading là 12 tháng (nó cố định nên có thể đưa vô report).
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp , maidinhdan
(11-06-16, 05:43 PM)ongke0711 Đã viết: Theo tôi bạn không cần làm crosstab Qry. Xtab Qry của bạn theo NVKD thì có số cột không cố định thì làm sao bạn thiết kế nó trong Report được?
Để tổng hợp số sales của NVKD thì lấy ngay cái Select query mà bạn đã tạo "Qr_PHIEU_PHIEU_NVKDBaoCao" đưa vào report rồi group theo NVKD là được rồi. Muốn lọc theo ngày thì dựa cột [Ngày phiếu] mà trích ra.
Nếu theo dạng báo cáo 12 tháng bán hàng (cột) , theo NVKD (hàng) thì dùng Xtab Qry có Column heading là 12 tháng (nó cố định nên có thể đưa vô report).

Vâng, em nghĩ là làm như bác chắc hợp lý hơn, chứ cross tab mà lại ko report được thì cũng bằng thừa.
Những người đã cảm ơn
Cross tab chỉ có 1 trường để làm value thôi. lên bạn có 2 cái muốn làm value thì buộc phải dùng phương án khác nhé. đừng đâm đầu vào cross nữa.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 160 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 86 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 150 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 139 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ