Đánh giá chủ đề:
  • 5 Votes - 2.8 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tùy biến Hàm làm tròn-round thành roundup-rounddown. Các hàm Int, Fix
Như các bạn biết, Ms Access chỉ cung cấp mỗi hàm làm tròn là hàm Round. Điều này gây 1 số bất tiện khi ta có nhu cầu Round-up, round-down.
Nhân đây, No xin giới thiệu luôn 2 Hàm liên quan là hàm Int và hàm Fix:

1/ Hàm Round(Số, phần làm lẻ) (Click to View)
2/ Hàm Fix và hàm Int: (Click to View)
3/ Làm thế nào gọi hàm Roundup, rounddown và làm tròn hàng chục hàng trăm trong Access. (Click to View)
Chúc may mắn
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maithinho , Hạ Vàng , mrchau911 , domfootwear , nhunguyet0103
Shocked 
(14-09-10, 08:04 PM)Noname Đã viết: Như các bạn biết, Ms Access chỉ cung cấp mỗi hàm làm tròn là hàm Round. Điều này gây 1 số bất tiện khi ta có nhu cầu Round-up, round-down.

3/ Làm thế nào gọi hàm Roundup, rounddown và làm tròn hàng chục hàng trăm trong Access. (Click to View)
Chúc may mắn

Chữ ký của maithinho Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn Hạ Vàng
Hàm Int còn 1 trường hợp nữa là nó sẽ làm tròn (RoundUp) của phần số nguyên.
VD: 1.1 => 2
1.5 => 2
1.05 => 2
....
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , haquocquan , Cafe Via He , jason
(03-03-11, 06:02 PM)maithinho Đã viết:
(14-09-10, 08:04 PM)Noname Đã viết: Như các bạn biết, Ms Access chỉ cung cấp mỗi hàm làm tròn là hàm Round. Điều này gây 1 số bất tiện khi ta có nhu cầu Round-up, round-down.

Chúc may mắn

Hi anh nomane
Anh có thể nói rõ hơn được không vì mình là hoài ma không chạy. mong anh chỉ giáo thêm với lại nếu anh có time rãnh thì em mời cafe được hôn nè.
(20-07-11, 09:23 AM)domfootwear Đã viết: Hàm Int còn 1 trường hợp nữa là nó sẽ làm tròn (RoundUp) của phần số nguyên.
VD: 1.1 => 2
1.5 => 2
1.05 => 2
....

Mình dùng là này rồi cũng không được luôn, bạn có thể ví dụ rõ hơn tín hôn. thanks
Chữ ký của boynhatrang Xin chào, mình là boynhatrang, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-09 -11.
Những người đã cảm ơn
Bạn thử cú pháp như sau:

Mã PHP:
-Int(-SoCanLamTron

Ví dụ: -Int(-11.00000001) => 12
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
(28-09-11, 09:48 AM)domfootwear Đã viết: Bạn thử cú pháp như sau:

Mã PHP:
-Int(-SoCanLamTron

Ví dụ: -Int(-11.00000001) => 12

THanks bạn nhiều, mình là được òi.hihihi
Chữ ký của boynhatrang Xin chào, mình là boynhatrang, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-09 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hàm] Demo hàm nén mọi file thành file *.zip maidinhdan 4 901 20-09-15, 11:57 AM
Bài mới nhất: conmeocon
  Hàm chuyển giá trị trong cột thành chuỗi cách nhau dấu phẩy Noname 24 13,156 15-02-15, 08:14 PM
Bài mới nhất: thucgia
  Hàm chuyển chuỗi Unicode tiếng Việt thành Chuỗi mã Unicode trong VBA Noname 12 7,952 08-04-14, 08:17 PM
Bài mới nhất: vulhu06
  Hàm Chuyển chữ Hoa thành chữ thường và ngược lại Noname 8 14,405 30-09-13, 03:50 PM
Bài mới nhất: MatTroiNguQuen
  Hàm tách chuỗi cách nhau dấu phẩy thành cột Xuân Thanh 2 1,723 27-06-13, 04:05 PM
Bài mới nhất: Xuân Thanh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ