Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Form tìm kiếm lớn hơn nhỏ hơn
Chào các bác!
Em có học tập các bác tạo forms tìm kiếm nhưng gặp phải vấn đề như thế này, tìm giá trị bằng chuỗi thì không vấn đề gì nhưng giả sử em muốn nhập vào textbox trên forms : <200 để lọc ra những mã hàng có giá trị nhỏ hơn 200 thì query không thể hiện được, mọi người có cách nào giúp em không

[Hình: 43176090025_66fd132e91_z.jpg]formtimkiem1 by anh nguyễn, trên Flickr
[Hình: 43176089975_d80d201cf4_z.jpg]formtimkiem2 by anh nguyễn, trên Flickr
[Hình: 43176089935_7b73020912_z.jpg]formtimkiem3 by anh nguyễn, trên Flickr
Chữ ký của NguyenDungAnh Đến với cuộc đời hai tay trắng
Giã từ trần thế trắng hai tay
Bao nhiêu tiếng nói tiếng cười
Sống ở cuộc đời lãi được vậy thôi
ღღღღღTài sản của NguyenDungAnh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Để tìm kiếm có dùng toán tử thì bạn nên tách toán tử ra textbox khác, chuỗii tìm kiếm ra textbox khác.
Một vấn đề nữa là mã hàng của bạn dạng Text hay Number. Nếu Text phải chuyển đổi sang Num.
Vd:
- Textbox chứa toán tử: txtOperator
- Textbox chứa chuỗi: txtSearchItem
strWhere ="[MaHang]" & txtOperator & txtSearchItem
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn NguyenDungAnh
Điều kiện kiếm tìm là định dạng text trong khi đó kết quả lại là định dạng số thì làm sao tìm cho ra?
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
mã hàng của là dạng text lúc đầu em cũng định đặt dạng num rồi
nhưng em thấy đặt dạng text trong lúc em tạo query nó vẫn chạy bình thường em dùng critiaer < hay > xxx thì nó cũng vẫn chạy bình thường lên em cứ mặc kệ để nó là text lúc gõ vào 00001 thì không bị mất mấy số 0 đi.
Những người đã cảm ơn
text là text, num là num, tìm kiếm thì text chỉ tìm so sánh (có thể thêm like * hoặc ? để tìm kiếm nhiều hơn), tìm kiếm num thì có quyền so sánh (có thể thêm =, >, <, >=, <=, beetwin). Tuy nhiên bạn có thể dùng hàm đổi kiểu đế chuyên text thành num: Val(<text>). Ví dụ Val("00230")=230, Lưu ý: hàm Val chỉ lấy đoạn số đầu tiên trước khi có ký tự mà nó bắt gặp trong đoan text, ví dụ: Val("00230A123")=230); Val("0023A0")=23); Val("5A0230")=5); Val("A50230")=0). Vì vậy bằng hàm Val, có thể dễ dàng chuyển text thành num, trong trường hợp phức tạp phải kết hợp các hàm chuỗi để xử lý. Tất nhiên access cũng có cái khôn của nó. đôi khi nó sẽ tự đổi kiểu, trong một vài trường hợp nào đó  mà nó cảm thấy hợp lý. Nhưng muốn chắc chắn hơn ta phải phối hợp các hàm ép kiểu để hoàn chỉnh mà không sợ sai trong tất cả các trường hợp.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
1.Cám ơn bác an, tại lúc trong query em bấm > hay < thì đều chạy được mặc dù mã vật tư đó em để kiểu text. Cũng không biết tại sao, kể cả trong field khác cùng query em sử dụng toán tử ví dụ như: iif(mavattu<"200";soluong;0) thì query vẫn chạy bình thường vẫn cho ra kết quả đúng lên em cứ vậy sử dụng.
2. Bây giờ em phải viết code để đổi text ra num hay là em chỉ cần format kiểu #.### là nó chạy được hả bác.
Những người đã cảm ơn
Nhân tiện bác cho em hỏi một chút: em sử dụng tính năng assess database - split database vào ổ D:/database giờ em muốn đổi qua thư mục khác thì làm thế nào.
Những người đã cảm ơn
(21-08-18, 10:18 AM)NguyenDungAnh Đã viết: 1.Cám ơn bác an, tại lúc trong query em bấm > hay < thì đều chạy được mặc dù mã vật tư đó em để kiểu text. Cũng không biết tại sao, kể cả trong field khác cùng query em sử dụng toán tử ví dụ như: iif(mavattu<"200";soluong;0) thì query vẫn chạy bình thường vẫn cho ra kết quả đúng lên em cứ vậy sử dụng.
2. Bây giờ em phải viết code để đổi text ra num hay là em chỉ cần format kiểu #.### là nó chạy được hả bác.
Phải dùng hàm đổi kiểu.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn
(21-08-18, 10:22 AM)NguyenDungAnh Đã viết: Nhân tiện bác cho em hỏi một chút: em sử dụng tính năng assess database - split database vào ổ D:/database giờ em muốn đổi qua thư mục khác thì làm thế nào.
Có thể duy chuyển backend đến bất kỳ thư mục nào, sau đó vào  Linked Table Manager chạy lại đường dẫn
Những người đã cảm ơn
Cái chức năng link table manager ở chỗ nào bác nhỉ, em tìm không thấy
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Textbox Search và sửa ngay trên Form vuthaiha90 1 44 2 Giờ trước
Bài mới nhất: lamvankhanh
  [Hỏi] Cách tạo Cbo để lọc các mặt hàng trong Sub Form samacxanh 3 270 17-10-18, 10:33 AM
Bài mới nhất: vulhu06
  [Help] Điều khiển 1 form từ form khác tranthanhan1962 2 203 30-09-18, 05:57 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Tìm kiếm Record ngay khi gõ trong Combobox - Class ongke0711 9 657 25-09-18, 12:00 PM
Bài mới nhất: ledangvan
  Lỗi truyền tham số từ Form vào query cannguyen 2 137 20-09-18, 06:49 PM
Bài mới nhất: cannguyen

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line