Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Thiết kế form nhập và lưu trữ dữ liệu theo yêu cầu
Gửi đến các a/c/e.
Mình đang gặp phải 1 khó khăn trong lúc viết chương trình mong mọi người giúp đỡ.
Mình có 1 TBL quản lý Tour với khóa chính là MATOUR.
Mình muốn thể hiên lên FORM tab PHƯƠNG TIỆN VẬN CHUYỂN với nội dung như sau:
Nguồn: (TBL BMTOUR: MATOUR; TBL BMNHAXE: MANHAXE, TBL TAIXE: MATAIXE; TBL LOAIXE: SOXE)
Còn Xe tiễn, xe đón, xe land, và xe suốt tuyến mình không biết làm sao để tạo mối quan hệ với các bảng trên luôn

Chọn Tour: MATOUR
XE TIỄN 
Chọn Nhà xe (Manhaxe, Nhà Xe, Chủ xe, Đt)
Chọn Tài xế (Mataixe, Tài xế, Đt)
Chọn Số xe (biensoxe, Mô tả)
------------------------------------------
Nhập Số lượng xe, Đơn Giá,
Tự động hiển thị Thành Tiền.

XE Đón 

XE TIỄN 

XE Land 

XE Suốt tuyến 

Mình suy nghĩ mãi vẫn chưa ra cách thể hiện lên form. A/C/E giúp mình với.
TKS
Chữ ký của brianhuynh brianhuynh,gia nhập Thủ Thuật Access từ 18-10 -16.
Những người đã cảm ơn
Gửi cơ sở dữ liệu mẫu mà bạn đã tạo lên để mọi người giúp (không trả lời chay được, vì có trả lời chay bạn cũng không hiểu)
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cái này liên quan đến thiết kế CSDL mà bạn diễn tả ý bạn muốn không rõ ràng nên sẽ khó cho mọi người hỗ trợ.
1. Nêu đã có thiết kế sẵn table thì up lên để mọi người khỏi mắc công thiết kế làm minh họa. 
2. Diễn giải các nghiệp vụ liên quan đến Form cần thiết kế. Bạn chỉ nói chung chung muốn thể hiện a b c d gì đó trên form thì làm sao mọi người biết mục đích form làm gì mà thiết kế quan hệ này nọ… Rồi các nghiệp vụ Xe Đón, Xe Tiễn, Xe Land là như thế nào?…

Nói tóm lại: bạn diễn giải lại bạn muốn thực hiện nghiệp vụ gì? theo dõi, quản lý cái gì? Form nhập liệu gì và để làm gì? v.v.. Càng rõ ràng thì thiết kế CSDL mới chặt chẽ.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
Đây là file của mình, các a/c/e tham khảo và chữa giúp tks. File đính kèm
Những người đã cảm ơn
(18-10-16, 11:32 PM)brianhuynh Đã viết: Đây là file của mình, các a/c/e tham khảo và chữa giúp tks. File đính kèm

Bạn thêm một tbl MucđichSD và thêm một trường MaMucdichSD trong tbl BMTOUR

http://www.mediafire.com/file/d9m6xpu87r...gtours.mdb
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(19-10-16, 10:00 AM)ledangvan Đã viết:
(18-10-16, 11:32 PM)brianhuynh Đã viết: Đây là file của mình, các a/c/e tham khảo và chữa giúp tks. File đính kèm

Bạn thêm một tbl MucđichSD và thêm một trường MaMucdichSD trong tbl BMTOUR

http://www.mediafire.com/file/d9m6xpu87r...gtours.mdb

Chào bạo ledangvan,
Trước hết mình cám ơn bạn đã gợi ý giúp.
Nhưng mình vẫn không chạy chương trình được.
Cái mình muốn ở đây là:
1 tour có thể có 1 hoặc nhiều xe phục vụ tour. Mỗi mục xe sẽ có bảng để chọn Nhà xe, Tài xế, Số xe và mục đích sử dụng.
 Khi mình bật qua tab Phương tiện sẽ thể hiện như hình: 

không biết phải tạo nguồn TBL như thế nào để có thể nhập dữ liệu cho hình trên.
Mong các cao thủ chỉ giúp
Những người đã cảm ơn
(19-10-16, 03:39 PM)brianhuynh Đã viết: Chào bạo ledangvan,
Cái mình muốn ở đây là:
1 tour có thể có 1 hoặc nhiều xe phục vụ tour. Mỗi mục xe sẽ có bảng để chọn Nhà xe, Tài xế, Số xe và mục đích sử dụng.

Trả lời và góp ý:

Với cách thiết kế quan hệ Ralationship của bạn thì có có những sự cố sau đây:
1. Lỗi là cái chắc, đừng nói chi đến khi viết các đoạn code để thêm, xóa hay sửa
2. Quan hệ Ralationship lòng vòng dẫn đến khi nhập thiếu hoặc xóa 1 cái là giống như đứt 1 cọng dây điện thì cả server đều xập
3. Các form nhập quá nhiều, gây loãng và tao cảm giác giống lạc vào rừng sâu

Góp ý:
- Xóa toàn bộ, thiết kế lại tất cả
+ Thiết kế lại table
+ Thiếtkế lại quan hệ giữa các table
+ Thiết kế lại form.

Với tấm hình bạn đăng tải dù có chỉ bạn thiết kế table thì chắc chắn cho vào cái quan hệ trên cũng lỗi nửa.
Bạn muốn mọi người góp ý chính xác cho bạn thi có 2 điều bạn cần làm.
1. Photo hay chụp Tất cả các mẫu biểu trong quá trình hoạt động của tour
2. Mục đích và mong muốn của bạn là gì khi dùng phần mềm này. ( Liệt kê càng đầy đủ và chỉ tiết những cái bạn mong muốn hoặc vẽ nó ra như hình bạn gửi ở đây là rất hay. Tôi cũng muốn huuớng dẫn bạn làmtable để quản lý như hình bạn cho tôi xem, nhưng nhìn vào cái quan hệ relationship thì tôi nghĩ bạn nên thiết kế lại nó)

Đừng ngại viết chữ, khi chúng tôi hướng dẫn bạn chúng tôi vẫn gõ từng chữ để hướng dẫn bạn, Chúng tôi chỉ tiết kiệm chữ đối với những người cũng tiết kiệm lời

Thân mến!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn brianhuynh
(19-10-16, 04:07 PM)maidinhdan Đã viết:
(19-10-16, 03:39 PM)brianhuynh Đã viết: Chào bạo ledangvan,
Cái mình muốn ở đây là:

Trả lời và góp ý:

Với cách thiết kế quan hệ Ralationship của bạn thì có có những sự cố sau đây:
1. Lỗi là cái chắc, đừng nói chi đến khi viết các đoạn code để thêm, xóa hay sửa
2. Quan hệ Ralationship lòng vòng dẫn đến khi nhập thiếu hoặc xóa 1 cái là giống như đứt 1 cọng dây điện thì cả server đều xập
3. Các form nhập quá nhiều, gây loãng và tao cảm giác giống lạc vào rừng sâu

Góp ý:
- Xóa toàn bộ, thiết kế lại tất cả
+ Thiết kế lại table
+ Thiếtkế lại quan hệ giữa các table
+ Thiết kế lại form.

Với tấm hình bạn đăng tải dù có chỉ bạn thiết kế table thì chắc chắn cho vào cái quan hệ trên cũng lỗi nửa.
Bạn muốn mọi người góp ý chính xác cho bạn thi có 2 điều bạn cần làm.
1. Photo hay chụp Tất cả các mẫu biểu trong quá trình hoạt động của tour
2. Mục đích và mong muốn của bạn là gì khi dùng phần mềm này. ( Liệt kê càng đầy đủ và chỉ tiết những cái bạn mong muốn hoặc vẽ nó ra như hình bạn gửi ở đây là rất hay. Tôi cũng muốn huuớng dẫn bạn làmtable để quản lý như hình bạn cho tôi xem, nhưng nhìn vào cái quan hệ relationship thì tôi nghĩ bạn nên thiết kế lại nó)

Đừng ngại viết chữ, khi chúng tôi hướng dẫn bạn chúng tôi vẫn gõ từng chữ để hướng dẫn bạn, Chúng tôi chỉ tiết kiệm chữ đối với những người cũng tiết kiệm lời

Thân mến!

Cảm ơn sự giúp đỡ của bạn.
Mình ngồi tạo lại mối quan hệ của các bản ntn bạn xem giúp mình ổn không?
Một bức ảnh do Brian Huỳnh (@hoanghunghuynh) đăng vào Th10 19, 2016 lúc 6:05am PDT
Một bức ảnh do Brian Huỳnh (@hoanghunghuynh) đăng vào Th10 19, 2016 lúc 5:58am PDT
Một bức ảnh do Brian Huỳnh (@hoanghunghuynh) đăng vào Th10 19, 2016 lúc 12:31am PDT

Mục đích của mình là để theo dõi Tour abcde nào đó do nhân viên nào phụ trách, khách hàng như thế nào? HDV đi tour, nhà xe phục vụ tour.

Qua đó tính giá thành, lợi nhuận của tour tập hợp từ các chi phí như CTP HDV, Tiền xe đi tour, Chi phí khác. 

Mình thực hiện đến phần chi phí của xe thì như vấn đề đã được nêu ở trên:

Mỗi tour sẽ sử dụng xe để đi đoàn. trong đó có tour chỉ sử dụng 1 xe cho cả tuyến, có tour sẽ sd xe tiễn, đón, land,... mình muốn thể hiện các thông tin xe tiễn, đón, land, suốt tuyến lên trên form (hình số 3). trong đó lấy nguồn từ Nhà xe, Tài xế, Biển số xe. tới đây mình không thể thiết lập được mối quan hệ.
Phiền mọi người xem qua rồi chỉnh sửa giúp mình.
Những người đã cảm ơn
Mình tạo liên kết được tới đây thì hết biết tạo liên kết nữa rồi.

1 code tour sẽ có 1 code maxeditour > có 4 code xe tiễn, xe đón, xe land, xe suốt tuyến > 4 bảng này dùng chung bảng nguồn Nhà xe, tài xế, biển số xe. lên Form chỉ bấm nút chọn để hiển thị dữ liệu.
Mấy lần thử trước mình chỉ nhập được 1 loại xe với đầy đủ thông tin nhà xe, tài xế, biển số xe. nhưng qua loại xe khác cùng mã tour, mình chon nhà xe khác, chủ xe khác, biển số xe khác. Khi về query xem thì 2 mâu tin đều hiển thị là mẫu tin nhà xe mình mới nhập. mình bị kẹt chỗ này mấy bữa nay @@.
Những người đã cảm ơn
(20-10-16, 10:53 AM)brianhuynh Đã viết: Mình tạo liên kết được tới đây thì hết biết tạo liên kết nữa rồi.

1 code tour sẽ có 1 code maxeditour > có 4 code xe tiễn, xe đón, xe land, xe suốt tuyến > 4 bảng này dùng chung bảng nguồn Nhà xe, tài xế, biển số xe. lên Form chỉ bấm nút chọn để hiển thị dữ liệu.
Mấy lần thử trước mình chỉ nhập được 1 loại xe với đầy đủ thông tin nhà xe, tài xế, biển số xe. nhưng qua loại xe khác cùng mã tour, mình chon nhà xe khác, chủ xe khác, biển số xe khác. Khi về query xem thì 2 mâu tin đều hiển thị là mẫu tin nhà xe mình mới nhập. mình bị kẹt chỗ này mấy bữa nay @@.

Xin khẳng định với bạn 1 lần nửa, 1 người lập trình viết code dù có giỏi tới đâu nếu thiết kế cơ sở dữ liệu Database( table) không logic thì ứng dụng viết ra xem như đồ bỏ.

Đã xem những hình bạn đưa lên. Trình bày rất ok đọc rất dễ, và đã có hướng thiết kế table cho bạn.
Tôi đề nghị bạn làm thêm 1 số việc như sau:
1. Không được viết tắt trong CSDL table, tôi không phải bạn tôi không đọc ra. ( đề nghị những từ bạn viết tắt phía trên viết ra lại)
2. Bạn cho biết thêm: Bảng nguồn chỉ có bấy nhiêu hay còn gì nửa
+ Bảng: Nhân viên tài xế không?
+ Bảng: Giao dịch với khách:[Sốhợpđồng];[MãTour];[Sốtiền];[ĐặtTrước];...

Nếu quá trình này làm tốt ngoài những mong muốn của bạn đã nêu trên, ta có thể viết code để biết, nhân viên nào đã bận rồi, hay xe này đã sử dụng không thể điều thêm nửa...

Ghi chú: Thiết kế ứng dụng quản lý nhân sự của mình, chỉ có table mà mất nửa năm để thiết kế.

Hãy cố gắng lên, tôi nghĩ trong 1 tháng nửa thì cái table của bạn sẽ xong.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Cách loại bỏ icon Filter trên Datasheet Form có nguồn là Query. toancvp 2 103 19-10-16, 08:53 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Xóa tất cả các dữ liệu ChiMai 3 145 15-10-16, 02:47 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Help] Nhờ tạo form lưu hóa đơn nhập, hóa đơn xuất, hàng nhập hàng xuất không cần tính tồn laxx_xxal 1 133 22-09-16, 02:35 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  [Hỏi] Cách đưa chức năng compact & repair vào form toancvp 6 494 24-08-16, 12:19 AM
Bài mới nhất: paulsteigel
  Hướng Dẫn Cách lưu (back up database) dữ liệu! danhxetnghiem 20 2,919 07-08-16, 04:40 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ