Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách lọc trong query
Em có thắc mắc sau mong a/c giải đáp:
VD em có mã NV: 99901, 99902, 99903, 99904
và Mã GD: 01, 87, 88
em muốn dung query truy vấn chỉ chọn mã GD: 01, 87 ở tất cả Mã NV, còn mã GD 88 chỉ có trên mã NV 99902 và 99904 thì phải dùng hàm gì?
tức là tất cả mã NV  đều có mã GD 01 và 87, riêng mã NV 99902 và 99904 có thêm mã GD 88
trong Query ở MaGD phần Criteria em điền <> "88" thì nó bỏ mất luôn mã GD 88, làm sao để thõa điều kiện sau vậy các a/c.
Em cảm ơn.
Chữ ký của trungdv007 trungdv007,gia nhập Thủ Thuật Access từ 06-10 -16.
Những người đã cảm ơn
Đọc rồi nhưng cũng chưa hiểu bạn cần truy vấn gì?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
[Hình: Queryf0742.jpg]

Tức là thế này anh: em có tạo query với 2 table như hình(đính kèm)
khi em vào form nhập mã NV (Tillid): 99902 thì sẽ hiện danh sách mã giao dịch(GD) 01, 87 và 88.
Nhưng khi em gõ mã NV: 99901 thì sẽ chỉ hiện danh sách mã GD 01 và 87 thôi.
vậy ở ảnh em gửi thì phải thêm điều kiện gì.
Em cảm ơn
Những người đã cảm ơn
Tôi nghĩ trước hết bạn phải chuẩn hóa cái thiết kế table này lại rồi truy vấn sau. Tôi thấy cả table Chi Tiết bị lập lại các trường [NgayGD], [SoGD], [TillID], cái này không cần thiết và dễ gây lộn xộn khi truy vấn.
Table Giao Dịch chỉ cần quan hệ  1- nhiều với table Chi tiết thông qua 1 trường chung là [MaST] (ko biết là gì) hoặc [số GD] là được rồi.
Hiện tại bạn tạo quan hệ 1-1 cho cả 3 trường [MaST], [NgayGD], [SoGD] thì nó sẽ lấy nhưng record nào có chung 3 trường trên mới hiển thị -> sai.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn trungdv007
(10-10-16, 09:53 AM)ongke0711 Đã viết: Tôi nghĩ trước hết bạn phải chuẩn hóa cái thiết kế table này lại rồi truy vấn sau. Tôi thấy cả table Chi Tiết bị lập lại các trường [NgayGD], [SoGD], [TillID], cái này không cần thiết và dễ gây lộn xộn khi truy vấn.
Table Giao Dịch chỉ cần quan hệ  1- nhiều với table Chi tiết thông qua 1 trường chung là [MaST] (ko biết là gì) hoặc [số GD] là được rồi.
Hiện tại bạn tạo quan hệ 1-1 cho cả 3 trường [MaST], [NgayGD], [SoGD] thì nó sẽ lấy nhưng record nào có chung 3 trường trên mới hiển thị -> sai.

các table này được thiết kế với nhiều mục đích nữa nên tạm thời cứ giữ vậy, em sẽ sửa lại quan hệ giữa các table như bác nói, rồi làm sao để thể hiện được điều như em mong muốn vậy bác?
Những người đã cảm ơn
Thiết kế mục đích nào cũng vậy nhưng đều phải chuẩn hóa. Một khi nó không chuẩn thì việc nhập liệu, lưu ... cũng sẽ có phát sinh sai sót, chưa nói đến truy vấn dữ liệu. Bạn up lên đây hình các quan hệ của table này với table khác xem nó phục vụ mục đích gì, thiết kế nó như thế nào mà nó lộn xộn như vậy.
Còn nếu muốn làm như vậy thì cứ đổi thành quan hệ 1- nhiều của mấy cái quan hệ trong table của bạn (1 cho table Giao dịch, nhiều cho table chi tiết).
Những người đã cảm ơn
(10-10-16, 11:20 AM)ongke0711 Đã viết: Thiết kế mục đích nào cũng vậy nhưng đều phải chuẩn hóa. Một khi nó không chuẩn thì việc nhập liệu, lưu ... cũng sẽ có phát sinh sai sót, chưa nói đến truy vấn dữ liệu. Bạn up lên đây hình các quan hệ của table này với table khác xem nó phục vụ mục đích gì, thiết kế nó như thế nào mà nó lộn xộn như vậy.
Còn nếu muốn làm như vậy thì cứ đổi thành quan hệ 1- nhiều của mấy cái quan hệ trong table của bạn (1 cho table Giao dịch, nhiều cho table chi tiết).

Vâng, em đã đổi mối quan hệ như anh nói, và phải thêm điều kiện gì nữa không anh?
kết quả vẫn chưa ra như mong muốn.
Cảm ơn anh.
Những người đã cảm ơn
Bạn up 2 cái table đó lên đây để làm cho nhanh. 2 table đó bạn cho quan hệ với nhau qua trường nào? Trường nào trong table giao dịch là duy nhất không trùng (làm Primary key)?
Những người đã cảm ơn
đây anh: 
Mã:
https://drive.google.com/file/d/0B2i7v1VlBGPndmlxeHo0MVJIYkk/view?usp=sharing
Form anh vào mục GD hủy ấy.
Những người đã cảm ơn
File bạn gửi không có mã TILLIDL 99901, 99902 nên tôi không thấy được trường hợp query bị sai như bạn thắc mắc.
Theo như cái hình query bạn up lên và bạn nói nó không hiện đủ MaGD thì có thể do ThanhTien nó >0 nên không nằm trong điều kiện lọc (<0) của bạn.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 155 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 85 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Hỏi] cách lọc nhân viên làm việc ở 2 phòng ban? hoanghai902 1 54 27-11-16, 04:49 PM
Bài mới nhất: Noname
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 87 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 145 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ