Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Giúp mình bài tập này với
Exclamation 
Mình mới làm quen và học Acces, thật sự là mò mấy đêm nay rồi mà không làm xong được bài này... các bạn xem và giải giúp mình với
cảm ơn các bạn nhiều!
đây là 2 hình mình chụp đề bài: không hiểu sao mình up ảnh không được các bạn thông cảm
https://goo.gl/photos/nTjByNXdquzmFuvU6
https://goo.gl/photos/iJP28tUA725QYgL77

Đây là file mình đang làm: 
https://drive.google.com/file/d/0B9yfm-A...sp=sharing

MONG CÁC BẠN DÀNH CHÚT THỜI GIAN RẢNH RỔI XEM GIÚP MÌNH VỚI NHÉ
CẢM ƠN!
Chữ ký của Cafemuoi Cafemuoi,gia nhập Thủ Thuật Access từ 27-07 -16.
Những người đã cảm ơn
Bạn vướng mắc ở chỗ nào, nếu bạn hỏi như thế này chắc chẳng ai có thời gian giúp bạn được đâu (mọi người đều bận cả mà)
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan , Cafemuoi
(28-07-16, 11:53 AM)cpucloi Đã viết: Bạn vướng mắc ở chỗ nào, nếu bạn hỏi như thế này chắc chẳng ai có thời gian giúp bạn được đâu (mọi người đều bận cả mà)
   Tạo table thì không sao nhưng qua Form và Query thì chổ nào cũng vướng cả..  040 . 
- bạn có thế hướng dẫn mình cách liên kết combobox và textbox mình muốn khj mình chọn 1 thông tin tin ở combobox ví dụ như mã nhân viên thì textbox sẽ hiện thị HỌ và TÊN của người ấy ra
- hàm IIF lồng này sai ở chổ nào mà mình làm ko được:  IIF([CHUCVU]="GĐ",500000,IIF([CHUCVU]="PGĐ",300000,IIF([CHUCVU]="TP",200000,IIF([CHUCVU]="PP",100000,0))))
- tạo Query có các thông tin: MAPB, TENPHONG, MANV, HOTEN,.......... hiện thị các mẫu tin theo MAPB (NHẬP TỪ BÀN PHÍM) phải làm như thế nào?
  Xin bạn hướng dẫn mình chổ này... Cảm ơn bạn!
Những người đã cảm ơn
(28-07-16, 03:14 PM)Cafemuoi Đã viết: - bạn có thế hướng dẫn mình cách liên kết combobox và textbox mình muốn khj mình chọn 1 thông tin tin ở combobox ví dụ như mã nhân viên thì textbox sẽ hiện thị HỌ và TÊN của người ấy ra
- hàm IIF lồng này sai ở chổ nào mà mình làm ko được:  IIF([CHUCVU]="GĐ",500000,IIF([CHUCVU]="PGĐ",300000,IIF([CHUCVU]="TP",200000,IIF([CHUCVU]="PP",100000,0))))
- tạo Query có các thông tin: MAPB, TENPHONG, MANV, HOTEN,.......... hiện thị các mẫu tin theo MAPB (NHẬP TỪ BÀN PHÍM) phải làm như thế nào?
  Xin bạn hướng dẫn mình chổ này... Cảm ơn bạn!

Trả lời:

Ý 1:
Trích dẫn:- bạn có thế hướng dẫn mình cách liên kết combobox và textbox mình muốn khj mình chọn 1 thông tin tin ở combobox ví dụ như mã nhân viên thì textbox sẽ hiện thị HỌ và TÊN của người ấy ra

Bước 1: kẻ 1 combobox lấy thông tin của 3 cột ( lấy cột gì của table tùy bạn)
Bước 2: Kẻ thêm 2 textbox: tạm gọi là txt1, txt2
Bước 3: Chèn vào sự kiện After update của combobox: tôi đặt tên là cbo1
Mã PHP:
Private Sub cbo1_AfterUpdate()
Me.txt1 Me.cbo1.Column(1)
Me.txt2 Me.cbo1.Column(2)
End Sub 

Giải thích ý nghĩa hàm trên:
* Sau khi bạn click chọn cbo1 thì:
- Ô txt1 sẽ lấy thông tin cột thứ 2 <=> [Column(1)] của cbo1
- Ô txt2 sẽ lấy thông tin cột thứ 3 <=> [Column(2)] của cbo1

Ý 2:
Trích dẫn:- hàm IIF lồng này sai ở chổ nào mà mình làm ko được:  IIF([CHUCVU]="GĐ",500000,IIF([CHUCVU]="PGĐ",300000,IIF([CHUCVU]="TP",200000,IIF([CHUCVU]="PP",100000,0))))

Hàm phát biểu đúng, cần kiểm tra vị trí bạn gõ hàm này ở đâu. ( Mình kg xem file của bạn được vì mình sử dụng Ac 2003)

Ý 3:
Trích dẫn:tạo Query có các thông tin: MAPB, TENPHONG, MANV, HOTEN,.......... hiện thị các mẫu tin theo MAPB (NHẬP TỪ BÀN PHÍM) phải làm như thế nào?

Dưới cột  MAPB bạn gõ vào dòng điều kiện dấu: [ Nhap MAPB vao day]

Thân ái
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafemuoi
Cảm ơn bạn maidinhdan! 
mình đã làm được ý 2 3 theo hướng dẫn của bạn, còn ý 1 mình ko hiểu nỗi, bạn chỉ đơn giản hơn được ko, mình mới làm quen với access căn bản thôi, vào 2 cái hình trên kia là đề bài của mình, mình tự mày mò học trên mạng, ko biết thì tìm hoặc hỏi nên dốt lắm.. có cách nào đơn giản hơn để làm ý 1 ko?
Những người đã cảm ơn
ặc. ý 1 bạn Dân nói tường minh thế cơ mà. bạn đã làm theo chưa. đã thử làm chưa. mắc ở đâu. lỗi j mà không được?
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Wink [Hỏi] cần giúp cách tạo form tìm kiếm từ 1 table và lưu trên 1 table khác chinsuphuc 3 246 23-06-16, 11:36 AM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Hỏi] Cần giúp đỡ về truy vấn ngocbkvn 1 130 12-06-16, 04:08 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Hướng Dẫn Mọi người giúp e xây dựng phần mềm quản lý bán hàng với ạ! hoanglan142bn 2 298 16-03-16, 08:30 AM
Bài mới nhất: hoanglan142bn
  [Help] Giúp em về bài tập lớn quản lí phòng net phongsniper25 3 674 28-05-15, 12:00 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Bài tập Access về truy vấn dữ liệu, nhờ anh chị xem giúp em ạ itnguyenlam 0 470 23-05-15, 12:10 PM
Bài mới nhất: itnguyenlam

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ