Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Xét điều kiện lớn hoặc nhỏ hơn 1 hằng số cho Query
Hi cả nhà.
Mình sử dụng 1 textbox để làm điều kiện về trường tuổi trong query. Giả sử mình gõ vào textbox là >30 thì toàn bộ record sẽ liệt kê những người lớn hơn 30 tuổi. Bình thường mình làm bằng cấu trúc like nhưng khi sử dụng dấu tính toàn như vậy thì query không hiểu. Có bạn nào gỡ giúp mình issue này không. Câu lệnh xét điều kiện cho query thay đổi như nào khi điều kiện là dấu > hoặc <.
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
(22-07-16, 11:40 AM)tvn_hut Đã viết: Hi cả nhà.
Mình sử dụng 1 textbox để làm điều kiện về trường tuổi trong query. Giả sử mình gõ vào textbox là >30 thì toàn bộ record sẽ liệt kê những người lớn hơn 30 tuổi. Bình thường mình làm bằng cấu trúc like nhưng khi sử dụng dấu tính toàn như vậy thì query không hiểu. Có bạn nào gỡ giúp mình issue này không. Câu lệnh xét điều kiện cho query thay đổi như nào khi điều kiện là dấu > hoặc <.

Bạn thử dùng cú pháp: Like [Nhap dieu kien: Lon/Nho] & [Nhập tuổi]
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(22-07-16, 11:53 AM)maidinhdan Đã viết:
(22-07-16, 11:40 AM)tvn_hut Đã viết: Hi cả nhà.

Bạn thử dùng cú pháp: Like [Nhap dieu kien: Lon/Nho] & [Nhập tuổi]

Không được bạn ơi. mình mặc định là lớn hơn. sau đó nhập số tuổi ở textbox thôi. Nhưng không cho kết quả như mong muốn. Chắc cú pháp sai chỗ nào đó. Bạn làm thử xem OK không thì giúp mình nhé
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn gửi file lên đây xem nào. chứ về cơ bản thì " >30" vẫn thực hiện được trong query mà.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn
(22-07-16, 02:51 PM)zinzin8x Đã viết: Bạn gửi file lên đây xem nào. chứ về cơ bản thì " >30" vẫn thực hiện được trong query mà.

Gõ trực tiếp thì OK. Nhưng thông qua textbox trên form thì chưa được. Để tối mình gửi demo lên. nhưng cái này mình nghĩ đơn giản sẽ có bạn làm đc nên mới hỏi cú pháp xem thế nào.
Những người đã cảm ơn
À ý bạn là gõ 30 vào textbox thì query nó phải hiểu là >30 chẳng hạn chứ gì? hiểu rồi hiểu rồi mình đã làm test cho bạn OK rồi.
> [forms]![form1]![text0]  .bạn nhập như vậy trong query nhé.
Ok chưa nào?
à quên còn 1 điều nữa là textbox đó trong fomat bạn để General Number nhé. thế nó mới hiểu là số.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn maidinhdan , tvn_hut
Chào Bạn, bạn có thể làm theo cách này củng được:
>=[Forms]![tên Forms cần tìm]![Textbox1] And <=[Forms]![tên Forms cần tìm]![Textbox2]
Chữ ký của lamvankhanh Xin chào, mình là lamvankhanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-07 -14.
Những người đã cảm ơn Noname

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Hàm điều kiện soap000 1 53 05-12-16, 01:29 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 161 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 75 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 87 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Hỏi] Lọc Hợp đồng theo điều kiện ngày tháng vuthaiha90 7 291 28-11-16, 05:31 PM
Bài mới nhất: vuthaiha90

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ