Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Thiết kế form lọc theo ngày
Mọi người cho mình hỏi, khi mình nhập ngày bầu cử là ngày dd/mm/dddd
thì sẽ lọc ra những người có ngày sinh đủ 18 tuổi

Ví dụ: ngày bầu cử là 22/5/2016
thì sẽ hiện danh sách những người có ngày sinh từ 21/5/1998 trở về trước
[Hình: 225c810.jpg]
Chữ ký của kuzinhy kuzinhy,gia nhập Thủ Thuật Access từ 05-12 -15.
Những người đã cảm ơn
Bạn dùng hàm Datediff() trong cái Select query cho subform.
Vd: SELECT * FROM tblDanhSach WHERE DateDiff("y",[NamSinh],[NgayBauCu])>=18
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn huuduy.duy
Ongke0711 nói chi tiết hoặc có demo cho anh em tham khảo được không? mình cũng đang vướng khi lọc theo ngày. ví dụ mình có nhiều record theo ngày. khi muốn chỉnh sử dữ liệu của ngày nào mình chỉ cần chọn 1 ngày trên textbox thì lập tức dữ liệu tại subform hiện ra toàn bộ ngày đó. mọi người giúp nhé. Code mình viết như này nhưng nó không chạy dc:
Mã PHP:
Private Sub CboDateFilter_AfterUpdate()
On Error GoTo Handle
   If IsDate
([CboDateFilter]) = True Then
       Me
.RecordSource "SELECT TblDataHeader.* FROM TblDataHeader WHERE (((TblDataHeader.PrdDate) =#" Format([CboDateFilter], "dd/mm/yyyy") & "#)) and lock=no ORDER BY TblDataHeader.PrdDate, TblDataHeader.Line, TblDataHeader.PrdTypeAB, TblDataHeader.PrdTypeCD;"
  Else
       Me.RecordSource "SELECT  TblDataHeader.* FROM  TblDataHeader ORDER BY TblDataHeader.PrdDate, TblDataHeader.Line, TblDataHeader.PrdTypeAB, TblDataHeader.PrdTypeCD where lock=no;"
   End If
   Me.Requery
Handle
:
   If Err <> 0 Then
      MsgBox 
"Invalid date !"
       Exit Sub
   End 
If
End Sub 
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
- Nếu cái CboDateFilter nằm ở Main form thì bạn phải tham chiếu lại. Dùng Me.CboDateFilter để code nó rõ ràng hơn.

Me.TenSubForm.RecordSoure= "SELECT ...."
...
Me.TenSubForm.Requery

- Một trường hợp khác là theo kinh nghiệm tôi thường gặp là bị lỗi ở cái vụ Format ngày tháng này trong code VBA. Bạn thử đổi lại Format () dạng "mm/dd/yyyy" xem sao.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn tvn_hut
(27-05-16, 09:27 PM)ongke0711 Đã viết: - Nếu cái CboDateFilter nằm ở Main form thì bạn phải tham chiếu lại. Dùng Me.CboDateFilter để code nó rõ ràng hơn.

Me.TenSubForm.RecordSoure= "SELECT ...."
...
Me.TenSubForm.Requery

- Một trường hợp khác là theo kinh nghiệm tôi thường gặp là bị lỗi ở cái vụ Format ngày tháng này trong code VBA. Bạn thử đổi lại Format () dạng "mm/dd/yyyy" xem sao.

Mình không dùng subform mà toàn bộ dữ liệu trên form chính luôn. đã thay đổi định dạng ngày nhưng cũng không OK
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn sửa chỗ [Lock]=False.
Những người đã cảm ơn maidinhdan
(27-05-16, 11:51 PM)ongke0711 Đã viết: Bạn sửa chỗ [Lock]=False.

Vẫn không được bạn à. có cách nào dễ hơn không các bạn, thấy nó hơi rối. Giúp mình sử ý vấn đề này nha. mình chưa tìm ra cách nào cả
Những người đã cảm ơn
Bạn up dữ liệu mẫu lên để dễ kiểm tra hơn.
Những người đã cảm ơn
Hi cả nhà, mình làm được rồi. Do sai định dạng ngày. mình sửa lại dd/mm/yy là OK. cám ơn ban ongke0711 nhé
Những người đã cảm ơn
ui sao không dùng dlookup trong query thông qua textbox tìm kiếm của form nhỉ? có phải là đơn giản ko. trả phải code j nhiều cả.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 82 Hôm qua, 12:48 PM
Bài mới nhất: Godspear
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 38 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 166 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ