Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tự động lưu dữ liệu trên textbox vào table
Chào các ACE trên diễn đàn,
Hiện mình đang gặp vấn đề, mình muốn khi nhập dữ liệu vào textbox khi nhập xong thì tự động lưu vào table.
VD: khi mình sử dụng máy scan mã vạch, khi scan 1 mã vạch vào textbox thì mã vạch này sẽ tự động lưu vào table( ở đây máy scan sẽ tự động xuống dòng , mình muốn khi tự động xuống dòng thì sẽ lưu mã vạch vào table) mình đã thử bắng sự kiện afterupdate nhưng không được. phải click chuột vào textbox khác mới lưu.
Mong các ACE giúp vấn đề trên.
Chân thành cảm ơn!
Chữ ký của jason Học ...học nữa và học mãi 53_53 !

ღღღღღTài sản của jason (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(03-11-15, 06:00 PM)jason Đã viết: Chào các ACE trên diễn đàn,
Hiện mình đang gặp vấn đề, mình muốn khi nhập dữ liệu vào textbox khi nhập xong thì tự động lưu vào table.
VD: khi mình sử dụng máy scan mã vạch, khi scan 1 mã vạch vào textbox thì mã vạch này sẽ tự động lưu vào table( ở đây máy scan sẽ tự động xuống dòng , mình muốn khi tự động xuống dòng thì sẽ lưu mã vạch vào table) mình đã thử bắng sự kiện afterupdate nhưng không được. phải click chuột vào textbox khác mới lưu.
Chân thành cảm ơn!

Không hiểu lắm về câu hỏi của bạn. Vì nếu form có record source là table và  textbox trên form có control source là field của table đó thì khi nhập liệu đã tự động lưu vào table rồi. Có điều nếu bạn chưa chuyển sang record khác thì nó chưa được làm tươi.
Muốn làm tươi bạn phải đưa code vào event after update hoặc exit dòng lệnh sau:
Mã:
Me.Refresh
Còn nếu như bạn nói máy  scan mã vạch tự động xuống dòng thì chắc chắn rằng record của bạn đã được tự động Refresh
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , jason
(03-11-15, 06:00 PM)jason Đã viết: Chào các ACE trên diễn đàn,
Chân thành cảm ơn!

Thực ra nhấn đầu scan giống như nhập liệu trường đó xong rồi Enter thôi. Bạn cần kiểm tra:
- Các key của bảng
- Dữ liệu đã đủ để lưu theo điều kiện (key) của bảng hay chưa 
Theo mình nghĩ:
- Nếu bảng của bạn chỉ có 1 trường mã vạch thì khi nhấn đầu scan nó sẽ tự động lưu mã đã scan
- Nếu bảng có nhiều trường mà có key ràng buộc phải nhập thì bạn phải nhập đủ dữ liệu ràng buộc rồi làm tươi thì nó mới lưu được
Chữ ký của cannguyen Xin chào, mình là cannguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-08 -11.
Những người đã cảm ơn Noname , jason
[/quote]

Thực ra nhấn đầu scan giống như nhập liệu trường đó xong rồi Enter thôi. Bạn cần kiểm tra:
- Các key của bảng
- Dữ liệu đã đủ để lưu theo điều kiện (key) của bảng hay chưa 
Theo mình nghĩ:
- Nếu bảng của bạn chỉ có 1 trường mã vạch thì khi nhấn đầu scan nó sẽ tự động lưu mã đã scan
- Nếu bảng có nhiều trường mà có key ràng buộc phải nhập thì bạn phải nhập đủ dữ liệu ràng buộc rồi làm tươi thì nó mới lưu được
[/quote]

Cảm ơn Bác quan tâm, Bác xem giúp code của mình thử nhé vẫn không được, phải click qua txtbox khác mới lưu được:

Private Sub txtCartonBarcode_AfterUpdate()
    Dim DB As Database
    Dim RS As Recordset
    Set DB = CurrentDb()
    Set RS = DB.OpenRecordset("TCartonScan", dbOpenTable)   

RS.AddNew
                RS.Fields(0) = Me.txtCartonCode
                RS.Fields(1) = Me.txtCartonBarcode
                'RS.Fields(2) = Me.txtcolor
                'RS.Fields(3) = Me.txtbuyer
                'RS.Fields(4) = Me.txtqty
                'RS.Fields(5) = Me.txtcustdesc           

RS.Update

MsgBox "Saved!"
            RS.Close

Set DB = Nothing

Me.Query5.Requery

End Sub

thanks

Những người đã cảm ơn
Chào bạn !
Để đơn giản bạn nên tạo 1 Listbox hoặc 1 tablTam gì đó để hiển thị mã vạch đã quét.
- Mỗi lần bấm máy Scan thì tại thủ tục After_Update của Textbox bạn cho Lưu vào List và table Tạm để hiển thị là đã quét và cho lưu và nơi bạn cần lưu sau đó xóa Mã vạch đã quét trong Textbox để chuẩn bị cho lần quét sau.
- Nếu cứ mỗi lần quét, xuống dòng và cho Lưu thì bạn phải xử lý phức tạp hơn tí vì không khéo sẽ lưu trùng lắp nhiều lần quét !
Mong giúp được bạn.
Thân./.
Những người đã cảm ơn nguoilinh229
(04-11-15, 05:33 PM)Minh Tiên Đã viết: Chào bạn !
Để đơn giản bạn nên tạo 1 Listbox hoặc 1 tablTam gì đó để hiển thị mã vạch đã quét.
- Mỗi lần bấm máy Scan thì tại thủ tục After_Update của Textbox bạn cho Lưu vào List và table Tạm để hiển thị là đã quét và cho lưu và nơi bạn cần lưu sau đó xóa Mã vạch đã quét trong Textbox để chuẩn bị cho lần quét sau.
- Nếu cứ mỗi lần quét, xuống dòng và cho Lưu thì bạn phải xử lý phức tạp hơn tí vì không khéo sẽ lưu trùng lắp nhiều lần quét !
Mong giúp được bạn.
Thân./.

vấn đề trùng lập mình dự định sẽ cho điều kiện không cho lưu khi  mã của textbox đã có quét rồi.
còn table tạm cũng giống như table chính vì mình chưa giải quyết được tự động lưu khi quét 1 mã trên textbox.

Cảm ơn bạn đã cho ý kiến !

Những người đã cảm ơn
(04-11-15, 05:26 PM)jason Đã viết: Cảm ơn Bác quan tâm, Bác xem giúp code của mình thử nhé vẫn không được, phải click qua txtbox khác mới lưu được:

Private Sub txtCartonBarcode_AfterUpdate()
    Dim DB As Database
    Dim RS As Recordset
    Set DB = CurrentDb()
    Set RS = DB.OpenRecordset("TCartonScan", dbOpenTable)   

RS.AddNew
                RS.Fields(0) = Me.txtCartonCode
                RS.Fields(1) = Me.txtCartonBarcode
                'RS.Fields(2) = Me.txtcolor
                'RS.Fields(3) = Me.txtbuyer
                'RS.Fields(4) = Me.txtqty
                'RS.Fields(5) = Me.txtcustdesc           

RS.Update

MsgBox "Saved!"
            RS.Close

Set DB = Nothing

Me.Query5.Requery

End Sub

thanks

Sau bạn không tạo form có record source là TCartonScan cho đỡ phải xử lý. Mình không biết phần mềm mã vạch của bạn dùng để xử lý cái gì. Kinh nghiệm của mình khi viết mã vạch cho các phần mềm bán hàng (tạp hóa, vàng bạc...) mình vẫn tạo form có record source là table. Thiết đặt textbox có control source MAVACH (mã vạch) có Auto Tab = Yes, Tab Stop = Yes, Tab Index = 0. Viết code cho MAVACH_Exit xử lý các field còn lại (phần mua hàng còn cho nhảy vào ô số lượng chứ bán hàng thì số lượng cứ default value = 1 quét xong nhảy luôn qua record mới). Máy quét mã vạch chẳng qua cũng chỉ là một bàn phím thôi mà  007
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , jason , maidinhdan
(03-11-15, 06:00 PM)jason Đã viết:  sự kiện afterupdate nhưng không được. phải click chuột vào textbox khác mới lưu.
Chân thành cảm ơn!

bạn thử thay bằng sự kiện on change thay vì afterupdate

have fun
Chữ ký của hieuvn Xin chào! Mình là hieuvn, thành viên của Thủ Thuật Access tham gia ngày Oct 2010.
Những người đã cảm ơn
(03-11-15, 06:00 PM)jason Đã viết:  sự kiện afterupdate nhưng không được. phải click chuột vào textbox khác mới lưu.
Chân thành cảm ơn!

have fun
Chữ ký của hieuvn Xin chào! Mình là hieuvn, thành viên của Thủ Thuật Access tham gia ngày Oct 2010.
Những người đã cảm ơn Noname , maidinhdan
(06-11-15, 11:38 AM)hieuvn Đã viết:
Chân thành cảm ơn!

have fun

mình đã thử bằng sự kiện on change rồi, khi scan mã nó chỉ hiểu là số 0 thôi

Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 35 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 198 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 187 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 162 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 139 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ