Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi cách đánh dấu dòng đã mở hoặc xem
Tôi có 1 form (Nhật ký chung) có nhiều dòng (bản ghi) tôi có thực hiện nháy đúp vào dòng nào cần sửa -> về chứng từ gốc để sửa. Việc thực hiện thì OK song tôi muốn ở mỗi dòng tôi đã nháy đúp để sử nó đổi màu font chữ để biết được dòng đó đã sửa.

Xin các bác trợ giúp, xin chân thành cảm ơn.
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(07-10-15, 11:43 AM)ledangvan Đã viết: Tôi có 1 form (Nhật ký chung) có nhiều dòng (bản ghi) tôi có thực hiện nháy đúp vào dòng nào cần sửa -> về chứng từ gốc để sửa. Việc thực hiện thì OK song tôi muốn ở mỗi dòng tôi đã nháy đúp để sử nó đổi màu font chữ để biết được dòng đó đã sửa.

Bạn có thể tạo thêm 1 field có data type là yes/no làm điều kiện (thay đổi giá trị yes/no khi nháy đúp). Nếu muốn thay đổi màu chữ hay màu nền thì nghiên cứu chủ đề này:
Thay đổi màu nền các dòng theo điều kiện trên form Continuous
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn DoquangLam , ledangvan
(07-10-15, 02:23 PM)tranthanhan1962 Đã viết:
(07-10-15, 11:43 AM)ledangvan Đã viết: Tôi có 1 form (Nhật ký chung) có nhiều dòng (bản ghi) tôi có thực hiện nháy đúp vào dòng nào cần sửa -> về chứng từ gốc để sửa. Việc thực hiện thì OK song tôi muốn ở mỗi dòng tôi đã nháy đúp để sử nó đổi màu font chữ để biết được dòng đó đã sửa.

Bạn có thể tạo thêm 1 field có data type là yes/no làm điều kiện (thay đổi giá trị yes/no khi nháy đúp). Nếu muốn thay đổi màu chữ hay màu nền thì nghiên cứu chủ đề này:

Cảm ơn bác tranthanhan1962 theo gợi ý của bác em làm được rồi, tuy nhiên còn vướng một chút ở việc lựa chọn, em gửi bài bác xem giúp em lỗi ở chỗ nào mà nó không cho chọn (ở Form NhatkychungLoi)
http://www.mediafire.com/download/4ep7vm...ienmau.mdb
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
Những người đã cảm ơn
(07-10-15, 04:53 PM)ledangvan Đã viết:
(07-10-15, 02:23 PM)tranthanhan1962 Đã viết:

Cảm ơn bác tranthanhan1962 theo gợi ý của bác em làm được rồi, tuy nhiên còn vướng một chút ở việc lựa chọn, em gửi bài bác xem giúp em lỗi ở chỗ nào mà nó không cho chọn (ở Form NhatkychungLoi)
http://www.mediafire.com/download/4ep7vm...ienmau.mdb

Bạn chỉ cần 
Đoạn mã của bạn bị lỗi.
Mã:
Chucai = HDID
    Dim sql As String, sdung As Long
   DoCmd.SetWarnings False
    sql = "UPDATE Socaitaikhoan2 SET Chon = -1 " & _
          "WHERE ((HDID='" & Forms![NhatkychungLoi]![Chucai] & "'));"

DoCmd.RunSQL sql

Me.Refresh
'Chon.Value = -1
DoCmd.OpenForm "a"
End Sub

Do bạn thiết đặt sai kiểu dữ liệu của tham số. Nhìn sơ thì mình thấy Forms![NhatkychungLoi]![Chucai] là sai rồi vì Không có đối tượng nào trên form có tên là Chucai cả.
Thực ra đâu cần phải viết update query làm gì cho cực. Chỉ cần xử lý trực tiếp trên Chon là xong mà

Mã:
Private Sub Diengiai_DblClick(Cancel As Integer)
Chon.Value = True
DoCmd.OpenForm "a"
End Sub
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn
Do bạn thiết đặt sai kiểu dữ liệu của tham số. Nhìn sơ thì mình thấy Forms![NhatkychungLoi]![Chucai] là sai rồi vì Không có đối tượng nào trên form có tên là Chucai cả.
Thực ra đâu cần phải viết update query làm gì cho cực. Chỉ cần xử lý trực tiếp trên Chon là xong mà

Mã:
Chon.Value = True
DoCmd.OpenForm "a"
End Sub
[/quote]

Có đấy chứ bác Ô chucai màu đỏ (bác nháy vào reco đầu tiên nó ra 606
Cái mục ở dưới thì em cũng đã làm được tuy nhiên vì là File kế toán 1 bản ghi nó có 2 dòng (Cùng HDID) nếu làm như bác thì chỉ chọn được 1 dòng
Bác xem kỹ giúp em với.
Những người đã cảm ơn
Được rồi bác tranthanhan1962 ạ em đổi thành :    

Chucai = HDID

Dim sql As String, sdung As Long

DoCmd.SetWarnings False

sql = "UPDATE Socaitaikhoan2 SET Chon = -1 " & _

"WHERE ((HDID=Forms![NhatkychungLoi]![Chucai] ));"

DoCmd.RunSQL sql

Me.Refresh

DoCmd.OpenForm "a"
Những người đã cảm ơn
(07-10-15, 08:06 PM)ledangvan Đã viết: Có đấy chứ bác Ô chucai màu đỏ (bác nháy vào reco đầu tiên nó ra 606
Cái mục ở dưới thì em cũng đã làm được tuy nhiên vì là File kế toán 1 bản ghi nó có 2 dòng (Cùng HDID) nếu làm như bác thì chỉ chọn được 1 dòng
Bác xem kỹ giúp em với.

OK! Mình thấy và hiểu ý bạn rồi. Do bạn khai báo biến sai kiểu dữ liệu và cú pháp không rõ ràng. Ví dụ trong code thay vì chỉ gọi tham số là HDID bạn nên dùng HDID.Value thì access sẽ làm việc tốt hơn. Đối với lệnh DoCmd.RunSQL bạn nên đưa thẳng chuỗi SQL (đã xây dựng từ query) vào dòng lệnh không cần khai báo biến khỏi sợ bị lỗi, đồng thời access hoạt động nhanh hơn vì không phải qua nhiều tầng biên dịch.

Bạn đưa đoạn code này vào nó sẽ chạy ngon lành.

Mã:
     Chucai.Value = HDID.Value
     DoCmd.SetWarnings False
     DoCmd.RunSQL "UPDATE Socaitaikhoan2 SET Socaitaikhoan2.Chon = True " _
                & "WHERE (((Socaitaikhoan2.HDID)=Forms!NhatkychungLoi!Chucai));"
     Me.Refresh
     DoCmd.OpenForm "a"
End Sub
Những người đã cảm ơn ledangvan , maidinhdan
Hi hi! Tưởng bạn chưa làm ai ngờ làm được rồi 007  . Mình đề nghị thêm cái textbox Nenxanh cho nó dài ra bằng chiều ngang, đồng thởi ẩn luôn checkbox Chon sẽ thấy đẹp hơn.
Những người đã cảm ơn
(07-10-15, 10:27 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Hi hi! Tưởng bạn chưa làm ai ngờ làm được rồi 007  . Mình đề nghị thêm cái textbox Nenxanh cho nó dài ra bằng chiều ngang, đồng thởi ẩn luôn checkbox Chon sẽ thấy đẹp hơn.

Em cho cái  textbox Nenxanh dài ra rồi nhưng cả bảng nó nháy loạn cào cào lên  014 không hiểu bị sao, nên em lại co ngắn lại  016
Những người đã cảm ơn
(07-10-15, 10:33 PM)ledangvan Đã viết:
(07-10-15, 10:27 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Hi hi! Tưởng bạn chưa làm ai ngờ làm được rồi 007  . Mình đề nghị thêm cái textbox Nenxanh cho nó dài ra bằng chiều ngang, đồng thởi ẩn luôn checkbox Chon sẽ thấy đẹp hơn.

Em cho cái  textbox Nenxanh dài ra rồi nhưng cả bảng nó nháy loạn cào cào lên  014 không hiểu bị sao, nên em lại co ngắn lại  016

002
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 121 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  Thay đổi màu nền các dòng theo điều kiện trên form Continuous tranthanhan1962 9 1,697 27-09-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Xin giúp tạo 1 trường trong table đánh số tự động thay cho autonumber trungminh 7 446 16-09-16, 05:17 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tạo dòng chữ chạy trên form ChiMai 1 156 04-09-16, 12:23 AM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Cách tạo link để Open form toancvp 7 360 01-09-16, 11:37 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ