Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tự động lấy mã số học sinh và đánh số thứ tự theo loại lớp học
(01-07-15, 11:55 AM)nguyenbalai Đã viết: paulsteigel thân mến!
Đã làm như đoạn code bạn hướng dẫn thì hắn chỉ phân biệt và đặt số thứ tự như mong muốn cho 2 lớp, đến lớp thứ ba thì hắn để trống Stt?
Bạn xem lại giúp, mình cũng sẽ tiếp tục thử thêm. Thanks!
 Bác Lại à,
Đoạn code trên em làm ví dụ nên không thực sự kiểm soát hết vấn đề.
Hàm DMax sẽ trả về Null nếu không có lớp nào tồn tại, do đó cần phải có thêm đoạn nz(...)
ví dụ
    Stt = nz(DMax("STT", "T-TrichNgang", "MaLop='" & MaLop & "'"),0) + 1
Cơ bản là thế thôi bác ạ
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname , nguyenbalai
(01-07-15, 12:22 PM)paulsteigel Đã viết:
(01-07-15, 11:55 AM)nguyenbalai Đã viết: paulsteigel thân mến!
Đã làm như đoạn code bạn hướng dẫn thì hắn chỉ phân biệt và đặt số thứ tự như mong muốn cho 2 lớp, đến lớp thứ ba thì hắn để trống Stt?
Bạn xem lại giúp, mình cũng sẽ tiếp tục thử thêm. Thanks!
 Bác Lại à,
Đoạn code trên em làm ví dụ nên không thực sự kiểm soát hết vấn đề.
Hàm DMax sẽ trả về Null nếu không có lớp nào tồn tại, do đó cần phải có thêm đoạn nz(...)
ví dụ
    Stt = nz(DMax("STT", "T-TrichNgang", "MaLop='" & MaLop & "'"),0) + 1
Cơ bản là thế thôi bác ạ

Hết sức cảm ơn bạn paulsteigel, đúng như bạn nói còn cần phải giải quyết vấn đề làm sao để khi đổi lớp thì giá trị theo số thứ tự vẫn nguyên vẹn. (do giá trị của Stt buộc phải trùng vì trong table T-TrichNgang có nhiều lớp học và yêu cầu phải đánh số thứ tự theo lớp). paulsteigel có gợi ý giúp mình vấn đề này không?
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn
(01-07-15, 09:34 AM)maidinhdan Đã viết:
(01-07-15, 08:30 AM)nguyenbalai Đã viết: maidinhdan thân mến!
Trả lời câu 1 của bạn mình không hiểu có lẽ bạn chưa rõ về ý định của mình (sad!!!!!)
Trả lời về câu 2 mình sẽ thử xem về gợi ý của bạn.

Có ai gíup đỡ mình nữa không? Hai za vẫn còn lúng túng lắm đây!

Em để link bài viết ở cuối câu 1 đó. Anh xem chưa?

Link bài viết ở cuối câu 1 mình đã xem nhưng không thấy ví dụ nào hết bạn?
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn
Chuyển về Access 2003 đi, để em xem.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(01-07-15, 05:50 PM)maidinhdan Đã viết: Chuyển về Access 2003 đi, để em xem.

Mình đã chuyển Access 2003 rồi đây

Link đây.
Những người đã cảm ơn
Theo các xử lý mã HS của bạn nguyenbalai: 4 số đầu là 2 số cuối của năm đầu niên khóa và 2 số cuối của năm cuối niên khóa, 2 số tiếp theo là mã ngành đã có sẵn chỉ còn vấn đề là 4 số cuối là số thứ tự của học sinh.
Nếu muốn mã HS luôn luôn liên tục khi tạo mã chỉ cần tạo biểu thức = Mid(NienKhoa, 2, 2) & Right(NienKhoa, 2) & Right(“0000” & STT, 4). STT là số thứ tự Running Sum trong report. Nhưng điều này chẳng ai làm vì khi xóa hoặc thêm HS thì Mã HS bị thay đổi.
Còn nếu thực sự tạo mã cố định thì không cần quan tâm đến tính liên tục của con số thứ tự học sinh. Nếu vậy thì chỉ cần chuyển cột STT thành  AutoNumber. Biểu thức tạo mã bây giờ = Mid(NienKhoa, 2, 2) & Right(NienKhoa, 2) & Right(“0000” & TT, 4). Bảo đãm không bao giờ bị trùng nếu số lượng học sinh mới nhập từng năm học không quá 10.000. Với cách xử lý này có thể tạo mã HS bằng query, hoặc viết code tạo mã ngay khi nhập tên HS rất đơn giản, không sợ lỗi mà chương trình xử lý nhẹ nhàng hơn. Còn muốn làm số thứ tự thì cứ Running Sum ở report xử lý luôn luôn liên tục.
Theo mình thì khi tạo mã chỉ cần 2 số cuối của năm đầu niên khóa cũng đủ xử lý cho việc không trùng mã. Vì 2 số cuối của năm cuối niên khóa sẽ không hợp lý nếu học sinh đó bị lưu ban hay bỏ học nữa chừng. Việc bạn nguyenbalai không đưa mã lớp vào mã HS là rất hợp lý vì điều này sẽ không phù hợp khi học sinh chuyển lớp hay dồn lớp.
Chúc bạn thành công.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nguyenbalai , maidinhdan
anh nguyenbalai còn vướn ở câu hỏi nào nửa không?

Câu 1+2 ổn hết chưa?
ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(02-07-15, 05:41 PM)maidinhdan Đã viết: anh nguyenbalai còn vướn ở câu hỏi nào nửa không?

Câu 1+2 ổn hết chưa?

Vướng lắm maidinhdan vẫn làm không được gì vì mã lớp có lớp A và B (hai lớp cùng năm học)
Bạn thử giúp mình viết cho cái code cả câu 1 và câu 2. hic hic hic ......!
Những người đã cảm ơn
Mình có xem database của bạn. thấy có vài điều cần phải suy nghĩ nên giờ mới có vài góp ý nhỏ với bạn.
1/ Do liên kết giữa 2 table của bạn không toàn vẹn, Khoá chính và khoá ngoại khác Field Size nên khi xử lý code tương đối khó.

[Hình: 0090Pfs.png]

Mình để nghị bạn xử lý lại phần này.

[Hình: n6F3UiG.png]

2/ Mình xử lý công việc tạo mã bằng cách viết code cho even update của textbox HoTen và tham chiếu qua query xử lý max số TT cho từng học sinh trong Mã ngành. Đã text thấy cũng ổn.
3/ Một số vấn đề đề nghị:
-         Khoá chính và khoá ngoại nên thiết đặt giống hệt như nhau, ngoại trừ Primary key.
-         Tên table không nên có ký tự - hay khoảng trắng. Vì khi viết code VBA phải xử lý lại.
Chúc bạn thành công
Mình gởi tập tin Demo cho bạn tham khảo.
Demo
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nguyenbalai , maidinhdan
(03-07-15, 01:35 AM)tranthanhan1962 Đã viết: Mình có xem database của bạn. thấy có vài điều cần phải suy nghĩ nên giờ mới có vài góp ý nhỏ với bạn.
1/ Do liên kết giữa 2 table của bạn không toàn vẹn, Khoá chính và khoá ngoại khác Field Size nên khi xử lý code tương đối khó.

[Hình: 0090Pfs.png]

Mình để nghị bạn xử lý lại phần này.

[Hình: n6F3UiG.png]

2/ Mình xử lý công việc tạo mã bằng cách viết code cho even update của textbox HoTen và tham chiếu qua query xử lý max số TT cho từng học sinh trong Mã ngành. Đã text thấy cũng ổn.
3/ Một số vấn đề đề nghị:
-         Khoá chính và khoá ngoại nên thiết đặt giống hệt như nhau, ngoại trừ Primary key.
-         Tên table không nên có ký tự - hay khoảng trắng. Vì khi viết code VBA phải xử lý lại.
Chúc bạn thành công
Mình gởi tập tin Demo cho bạn tham khảo.
Demo
tranthanhan1962 thân mến!

Xem file demo và các hướng dẫn của bạn mình thấy quá hay, đúng là chuyên nghiệp rồi
Mình sẽ đọc kỹ và nhập thử một số hs xem có bị lỗi gì mình sẽ hỏi ý kiến bạn
Chúc bạn sức khỏe và luôn thành công!
Cảm ơn bạn rất nhiều vì sự nhiệt tình.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 28 Hôm qua, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Thay đổi hình ảnh theo mã feeling 3 149 04-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 138 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 121 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  Lọc theo điều kiện trong listbox Ranju 3 175 06-10-16, 05:26 PM
Bài mới nhất: Ranju

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ