Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sửa kho Access
Chào các bạn!
HIện mình đang làm cái phần mềm quản lý bán hàng tại nhà. Có 1 điều k giải quyết được mong các bạn chỉ giáo:
Mình có 1 table nhập hàng, 1 table xuất hàng, tính tồn kho dựa trên 2 table đó. Vấn đề là mỗi lần kiểm kho, sẽ có những mặt hàng thất thoát hoặc dư ra, làm sao mình có thể sửa được số lượng tồn cho khớp với thực tế mà k ảnh hưởng đến nhập và xuất.
Chữ ký của ngdangtrinh Xin chào, mình là ngdangtrinh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 31-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 02:23 AM)ngdangtrinh Đã viết: Chào các bạn!
HIện mình đang làm cái phần mềm quản lý bán hàng tại nhà. Có 1 điều k giải quyết được mong các bạn chỉ giáo:
Mình có 1 table nhập hàng, 1 table xuất hàng, tính tồn kho dựa trên 2 table đó. Vấn đề là mỗi lần kiểm kho, sẽ có những mặt hàng thất thoát hoặc dư ra, làm sao mình có thể sửa được số lượng tồn cho khớp với thực tế mà k ảnh hưởng đến nhập và xuất.

Bạn thêm một cột trong table Hàng hóa cột Tồn củ như hình minh họa dưới đây
[Hình: b1.jpg]

Bạn nhìn thấy cột Toncu trong table_Thuoc không ( Đó là cái bạn cần làm)

Cuối cùng để làm được tồn thực sự, vui lòng tham khảo tiếp bài này: Có demo trong đó nửa

http://thuthuataccess.com/forum/post-256...l#pid25607

Thân ái, và chúc thành công.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Không làm thế được đâu maidinhdan ơi. Số rồn cũ là số cố định nhập vào trước khi sử dụng chương trình. Nếu thay đổi số liệu này sẽ làm sai lệch phép tính tồn kho trong query đấy. Phải dùng cách khác
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 11:25 AM)Xuân Thanh Đã viết: Không làm thế được đâu maidinhdan ơi. Số rồn cũ là số cố định nhập vào trước khi sử dụng chương trình. Nếu thay đổi số liệu này sẽ làm sai lệch phép tính tồn kho trong query đấy. Phải dùng cách khác
Thân mến

Bởi bài tác giả không có cột tồn củ nên em mới góp ý làm thế, chứ có thì theo ý anh là phải rồi. Làm thêm cột tồn củ thứ 2 và làm thêm 1 cái Query tách biệt nhằm theo dõi phát sinh khi đếm hàng mà hàng nó dư trong kho nửa ( Cũng thấy vui vui, thường thì chỉ thấy thiếu hàng thôi, chứ vụ dư hơi hiếm )

Còn chơi liều thì không cần làm gì cả: Đếm dư hàng thì nuốt luôn ( hihi..nói đùa thôi nhé)014014

Hướng của em theo trả lời trên là.
* Làm thủ công thì nhập bằng tay (đếm cái củ +cái mới= nhập vào)
* hoặc tạo thêm form dùng để update cộng dồn vào cái tồn củ. Bởi bạn hỏi là mỗi lần vào kho đếm là thấy dư hàng mà không muốn đụng đến table Xuất hoặc Table nhập nên chỉ còn cách đó thôi hà. (Nếu muốn đếm riêng tồnkho với Nhập,Xuất thì khi tạo Query tồn thực tế bỏ đi cột tồn củ, chỉ ghi nhận hoặc làm Table, Query khác để theo dõi, để cuối năm đếm coi tổng số hàng khi check kho dư bao nhiêu....

Anh xem ý này được không.
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn Xuân Thanh
Mình có ý kiến nhỏ về cách xử lý table trong các phần mềm tồn kho hoặc phần mềm kế toán. Chúng ta nên chỉ có 1 table để đưa tất cả các phát sinh. Có thể gọi là table PhátSinh. Trên table này có các field Mã_Phát_Sinh, ngày_nhập_liệu, ngày_chứng_từ, số_Chứng_từ, Tên_khách_hàng, Nghiệp_vụ (là một combobox chứa các phát sinh nghiệp vụ: Thu bán hàng, Chi mua hàng, Chi lương, Chi khác, Thu khác....). Một table Kho liên kết với table PhátSinh có các field: Mã_Phát_Sinh, số_lượng, đơn_giá, thành_tiền. Chỉ cần như thế chúng ta có thể xử lý tất cả mọi việc thu chi nhập xuất, khi cần thiết chỉ thêm nghiệp vụ vào combobox. Ví dụ: Điều chỉnh tăng hàng nhập, Điều chỉnh giảm hàng xuất... Với cách này khi tạo query, viết code các bạn làm rất nhẹ nhàng mà chương trình cũng ít tốn ram.
Đây là một trong những giao diện nhập liệu của mình.
[Hình: 4IUOmoE.png]
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(06-04-15, 07:54 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Mình có ý kiến nhỏ về cách xử lý table trong các phần mềm tồn kho hoặc phần mềm kế toán.
Chúng ta nên chỉ có 1 table để đưa tất cả các phát sinh. Có thể gọi là table PhátSinh. Trên table này có các
+ tbPhatsinh: Ma_Phat_Sinh; ngay_nhap_lieu; ngay_chung_tu; so_Chung_tu; Ten_khach_hang; Nghiep_vu (là một combobox chứa các phát sinh nghiệp vụ: Thu bán hàng, Chi mua hàng, Chi lương, Chi khác, Thu khác....).
+ Một table Kho liên kết với table PhátSinh có các field: Ma_Phat_Sinh; so_luong; don_gia; thanh_tien.

Chỉ cần như thế chúng ta có thể xử lý tất cả mọi việc thu chi nhập xuất, khi cần thiết chỉ thêm nghiệp vụ vào combobox.

Ví dụ: Điều chỉnh tăng hàng nhập, Điều chỉnh giảm hàng xuất... Với cách này khi tạo query, viết code các bạn làm rất nhẹ nhàng mà chương trình cũng ít tốn ram.

Anh ơi, chắc anh nhầm chủ đề rồi chăng. Em xin tỏ bài như vậy.

1. Cái anh đang nói đó là tồn quỹ còn cái bài này đang bàn luận là tồn kho...Đây là 2 lĩnh vực khác nhau hoàn toàn.
* Điểm khác:
+ Theo ý bài anh: Đó là một ứng dụng theo Nghiệp vụ kế toán....Cuối tháng hoặc năm chỉ cần kết toán tính tồn theo mã Phát sinh. Điểm xuất phát trong ứng dụng của anh nó nghiêng về lĩnh vực Tiền tệ ( mà chủ yếu là báo cáo doanh thu lợi nhuận)

+ Còn chủ đề bài này: Liên quan đến lĩnh vực tồn kho....Đó là sự so sánh giữa các mặt hàng được nhập vào - Xuất ra...Cũng liên quan đến tiền nhưng ứng dụng không lấy tiền làm chủ đạo để quản lý mà lấy giá trị từng mặt hàng, từng thời điểm để đánh giá so sánh trong những kỳ tiếp theo nên nhập những mặt hàng nào..rồi bớt nhập những mặt hàng nào hoặc mặt hàng nào đã quá hạn sử dụng....

Chắc xin có 1 ý vậy thôi...Chứ em thấy hình ứng dụng là biết nó ngon rồi...hihi...015015
XIn thêm ý kiến anh...027

Những người đã cảm ơn
Hì hì, lúc post bài này mình đang nhập dữ liệu kế toán nên đẩy thẳng cái hình vô luôn. Nhưng nếu chỉ làm dữ liệu kho mình sẽ giảm nghiệp vụ lại lấy phần hàng hóa thôi. Mấy cái không cần thì bỏ qua. Vừa rồi mình làm lại phần tồn kho post ở chỗ Demo tính tồn kho lúc nào rãnh maidinhdan xem thử và cho ý kiến nhé. Ở đây mình chỉ đưa ra cách quản lý số lượng tồn kho. (không tính giá vốn theo kiểu bình quân gia quyền hay nhập trước xuất trước - nhập sau xuất sau). Sorry
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn
(07-04-15, 01:50 AM)tranthanhan1962 Đã viết: Hì hì, lúc post bài này mình đang nhập dữ liệu kế toán nên đẩy thẳng cái hình vô luôn. Nhưng nếu chỉ làm dữ liệu kho mình sẽ giảm nghiệp vụ lại lấy phần hàng hóa thôi. Mấy cái không cần thì bỏ qua. Vừa rồi mình làm lại phần tồn kho post ở chỗ Demo tính tồn kho lúc nào rãnh maidinhdan xem thử và cho ý kiến nhé. Ở đây mình chỉ đưa ra cách quản lý số lượng tồn kho. (không tính giá vốn theo kiểu bình quân gia quyền hay nhập trước xuất trước - nhập sau xuất sau). Sorry

Anh Post nhầm link DEmo tính tồn kho rồi, post lên em nghiên cứu rồi cho ý kiến.

Những người đã cảm ơn
Hì hì! Sorry nha bạn. Mình đã sửa link lại rồi. Tại hồi tối mình có làm lai rai với mấy người bạn. Về hứng lên làm phát. Không ngờ post sai link. Một lần nữa thành thật sorry. 005
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Làm sao để bước qua giữa ranh giới Access cơ bản và nâng cao toancvp 11 579 14-09-16, 03:50 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Gấp] Hỏi về 14 cách khởi động Access KaiPotter 0 109 05-09-16, 11:11 PM
Bài mới nhất: KaiPotter
  Hướng Dẫn Năng lực của Access sovo007007 2 153 05-09-16, 12:21 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Access có tạo ra 1 bảng như hình này được không toidjtjmtoi 1 144 03-09-16, 07:37 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Hỏi] Cho em hỏi access có đóng gói lại thành file chạy trên máy khác để không bị lỗi không ngochieu8109 3 339 14-06-16, 10:42 AM
Bài mới nhất: quyvt1993

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ