Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thắc mắc về hàm đếm có điều kiện
Các bạn cho mình hỏi mình muốn dùng hàm đếm để đếm số người tham gia một trương trình có hỗ trợ của nhà nước, nếu dùng hàm count() không thì sẽ đếm hết số record có trong report, như vậy là chưa đúng, vì một người tham gia có thể tham gia 2 chương trình, vậy mình muốn đếm tổng số người tham gia, nếu họ tên người đó xuất hiện 2 lần thì chỉ đếm là 1 thôi, mọi người giúp mình với ạ.?????/?007
Chữ ký của vansandk Xin chào, mình là vansandk, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 05-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(07-03-15, 05:15 PM)vansandk Đã viết: Các bạn cho mình hỏi mình muốn dùng hàm đếm để đếm số người tham gia một trương trình có hỗ trợ của nhà nước, nếu dùng hàm count() không thì sẽ đếm hết số record có trong report, như vậy là chưa đúng, vì một người tham gia có thể tham gia 2 chương trình, vậy mình muốn đếm tổng số người tham gia, nếu họ tên người đó xuất hiện 2 lần thì chỉ đếm là 1 thôi, mọi người giúp mình với ạ.?????/?007

Lần đầu tiên bạn hỏi mình trả lời bạn, lần sau mà không chịu tìm trước sẽ không trả lời đâu nhé, chủ đề này rất nhiều

Link: http://thuthuataccess.com/forum/thread-8313.html ( xem phần hàm DCount)

Nếu dùng trên Query luôn thì chèn lệnh SQL như sau
Ta có 1 table tên là: tbchuongtrinh ( có cột [Ten];[Tenchuongtrinh]....)

Mở Query lên chèn Code SQL
Mã PHP:
SELECT TenAS Dem
FROM tbchuongtrinh
GROUP BY Ten
1

và cuối Report dùng hàm =Sum([Dem])

Ghi chú: Report phải tham chiếu đến Query có câu lệnh trên. Nếu không tham chiếu thì phải sử dụng hàm Dsum theo demo link tham khảo phía trên đó ( hướng dẫn sử dụng hàm Dsum).
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Nếu bạn không rành về code thì có thể sử dụng query để giải quyết vấn đề này cũng được. chỉ cần lọc quyery sau đó group những name giống nhau làm 1. cuối cùng dùng hàm sum ở reports là okie.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Cú pháp mở Report có nhiều điều kiện GaDauBac 7 246 22-10-16, 01:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tạo báo cáo nhập xuất tồn theo điều kiện feeling 5 239 13-10-16, 11:17 AM
Bài mới nhất: feeling
  [Hỏi] Cách để ẩn hiện record theo điều kiện toancvp 4 238 24-06-16, 11:12 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Giúp tạo phím tắt để lọc hoặc loại trừ theo điều kiện khi xem một báo biểu tronghieu9792 2 131 19-05-16, 10:25 AM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Hỏi] Hiển thị trong report theo điều kiện thanhtruong 9 578 14-03-16, 09:45 AM
Bài mới nhất: ledangvan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ