Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hướng dẫn] Demo Tính tồn kho ( rất chi tiết)
(27-03-15, 12:42 AM)maidinhdan Đã viết:
(27-03-15, 12:31 AM)morzer Đã viết: mình hiểu ý bạn rồi, nhưng mình làm tới Qry4-Qry5 nó k add makho vào được, và khi chay Qry2 và Qry3 thì khi nhập mã kho nó hiện k chính xác,
mình mượn tạm cái demo của bạn để chạy thử,
http://www.mediafire.com/download/rdy3x4...2-2003.mdb

Lỗi trên là do có giá trị Null, Bạn đã tải nhầm Demo củ của mình. Vì thế

Thứ 1, Bạn chịu khó tải lại Demo mới phía trên đó, demo đó mình có bổ sung hàm Sum và NZ để loại giá trị Null
( Chỉ cần Import Query Demo mới này qua bài bạn làm là ok)

Thứ 2, Query 4,5 không cần đưa Ma kho vào ( vì điều kiện đã đặt tại Query 2,3 là đủ). Giải thích thêm, đây là Query mắc xích chỉ cần thêm điều kiện vào Query 2,3 là đủ. TUyệt đối không thêm điều kiện Makho vào Query 4,5.

Ghi chú:
- Đã test chạy rất ok và rất chính xác theo link bài bạn gửi lên.
- Chỉ đặt điều kiện tại Query 2 và 3.
- Cuối cùng chỉ cần nhấn Query 5 là nó sẽ hỏi bạn KhoXuat va KhoaNhap để bạn nhập tên kho vào

Link file Đính kèm phía dưới nè.
Thanks nhiều nhé. Để sáng mình test thử xem. Vậy khi tạo form thì mình làm nó tự add mã kho như qry k. Mình làm được rồi, nhưng có vấn đề thế này, do tbl Thuoc có sẵn số TonCu, khi truy xuất theo Nhập và Xuất thì thấy no chỉ thây đổi lúc mới nhập, còn nhập lại theo mã kho khác thì số lượng tồn cũ nó vẫn vậy
Chữ ký của morzer Xin chào, mình là morzer, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(26-03-15, 11:39 PM)maidinhdan Đã viết:
(11-03-15, 05:18 PM)Xuân Thanh Đã viết: Hôm nay mới xem bài viết của maidinhdan. Trước hết rất cám ơn bạn đã có bài hướng dẫn tỷ mỉ bằng hình vẽ sinh động. Xin có đôi lời góp ý thêm

1/ Cách tính của bạn nó không linh động cho người dùng
2/ Do bạn không sử dụng hàm NZ và hàm Sum để khử giá trị Null nên trong qryNhapXuat bị lỗi các giá trị Null này. Bạn sửa lại đôi chút là OK
3/ Có thể không cần dùng đến 5 qry như bạn đã trình bày đâu. Bạn thử nghiên cứu xem sao nhé

Thân mến
Xuân Thanh

- Đã bổ sung Demo lại phía để khử giá trị Null theo Góp ý của anh.
- Vì không muốn sử dụng Union Query để làm nên có 5 query. Em sợ làm bằng Union viết code dài quá mấy bạn mới quen với Access nhìn vào sợ chạy mất dép ( vì khi xưa em cũng thế: nhìn thấy code là Chóng mặt, đỏ tai, chảy mồ hôi...020) hihi014

Trân trọng chào anh!
"Vì không muốn sử dụng Union Query để làm nên có 5 query. Em sợ làm bằng Union viết code dài quá mấy bạn mới quen với Access nhìn vào sợ chạy mất dép "
Thích nhất câu này, mình cũng từng gần mất dép.
Chữ ký của dinhnhieu Xin chào, mình là dinhnhieu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 26-11 -14.
Những người đã cảm ơn maidinhdan
(27-03-15, 01:24 AM)morzer Đã viết: Thanks nhiều nhé. Để sáng mình test thử xem. Vậy khi tạo form thì mình làm nó tự add mã kho như qry k.

Mình làm được rồi, nhưng có vấn đề thế này, do tbl Thuoc có sẵn số TonCu, khi truy xuất theo Nhập và Xuất thì thấy no chỉ thây đổi lúc mới nhập, còn nhập lại theo mã kho khác thì số lượng tồn cũ nó vẫn vậy

Xin giải thích về tồn củ:
1. Cái này giống như trước giờ chưa mở tiệm bán thuốc nhưng trong kho đã có nó rồi.( ý của tồn củ là vậy)
2. Nếu bạn muốn thay đổi Tổn củ: có 2 cách
+ Cách 1: Nhập trực tiếp để thay đổi ( Cách này không hay)
+ Cách 2: Dùng lệnh Update hoặc Append để nạp vào.

Ơ bài trên mình làm Demo về tính tồn kho chưa đưa vào một số trường như Ngày nhập, ngày xuất để tính tồn kho theo thời gian bởi sợ đưa nhiều dữ kiện vào sẽ làm các bạn phân tâm về tính tồn kho nên chưa ngày vào, vì thế như đã trả lời bạn chỉ cần thêm điều kiện ngày tại Query 2 và Query 3 là ok, không cần chèn vào các Query còn lại.

Thân ái.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn morzer
(26-03-15, 11:57 PM)maidinhdan Đã viết:
(26-03-15, 11:52 PM)morzer Đã viết: tạm thời mình lấy demo của bạn làm thử cái add kho nhé, mình đã add vào mà tính thì k hiện ra, mình thêm điều kiện rồi, ma khi nhập mã kho thì k ra

Làm cho xong đi, rồi gặp lỗi thì post file lên chứ đến giờ mớ nhớ là từng hướng dẫn cho ông rồi đấy.
Hihi...014014014

(27-03-15, 09:59 AM)maidinhdan Đã viết:
(27-03-15, 01:24 AM)morzer Đã viết: Thanks nhiều nhé. Để sáng mình test thử xem. Vậy khi tạo form thì mình làm nó tự add mã kho như qry k.

Mình làm được rồi, nhưng có vấn đề thế này, do tbl Thuoc có sẵn số TonCu, khi truy xuất theo Nhập và Xuất thì thấy no chỉ thây đổi lúc mới nhập, còn nhập lại theo mã kho khác thì số lượng tồn cũ nó vẫn vậy

Xin giải thích về tồn củ:
1. Cái này giống như trước giờ chưa mở tiệm bán thuốc nhưng trong kho đã có nó rồi.( ý của tồn củ là vậy)
2. Nếu bạn muốn thay đổi Tổn củ: có 2 cách
+ Cách 1: Nhập trực tiếp để thay đổi ( Cách này không hay)
+ Cách 2: Dùng lệnh Update hoặc Append để nạp vào.

Ơ bài trên mình làm Demo về tính tồn kho chưa đưa vào một số trường như Ngày nhập, ngày xuất để tính tồn kho theo thời gian bởi sợ đưa nhiều dữ kiện vào sẽ làm các bạn phân tâm về tính tồn kho nên chưa ngày vào, vì thế như đã trả lời bạn chỉ cần thêm điều kiện ngày tại Query 2 và Query 3 là ok, không cần chèn vào các Query còn lại.

Thân ái.
file dưới cửa mình tích hợp của bạn với bạn Xuân Thanh, không biết đúng k, bạn xem dùm mình nhé, mình tạo 2 Form Xuất Nhập, mà k biết làm sao để dẫn vào Qry để xử lý việc Nhập Xuất các kho
Chữ ký của morzer Xin chào, mình là morzer, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(27-03-15, 12:43 PM)morzer Đã viết: file dưới cửa mình tích hợp của bạn với bạn Xuân Thanh, không biết đúng k, bạn xem dùm mình nhé, mình tạo 2 Form Xuất Nhập, mà k biết làm sao để dẫn vào Qry để xử lý việc Nhập Xuất các kho

File đâu ? Đặt câu hỏi cụ thể vào, chứ hỏi như vậy mở file bạn lên đón ý thật khổ lắm. Có hình tô màu vùng bị lỗi càng tốt.

Ghi chú: bạn post file lên đây không được đâu, chỉ Ban quan trị diễn đàn mới post được, bạn post lên http://www.mediafire.com đi
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn
Ý mình là muốn làm như mẫu form mình thiết kế trong bài của mình, khi chọn nơi nhập rồi xuống "chitietxuat" thì nó sẽ tính
số lượng tồn, cái Form này la mình thiết kế như vậy, mong bạn hướng dẫn giúp để tính cho hoàn thiện hơn, mình bỏ Access lâu quá rồi nên hơ lọng cọng xíu,
file nay mình lấy của bạn mình cố gắn để cho nó xuất báo cáo tồn theo mahang và makho,
http://www.mediafire.com/download/vxpqw8...2-2003.zip
Những người đã cảm ơn
(27-03-15, 01:48 PM)morzer Đã viết: Ý mình là muốn làm như mẫu form mình thiết kế trong bài của mình, khi chọn nơi nhập rồi xuống "chitietxuat" thì nó sẽ tính
số lượng tồn, cái Form này la mình thiết kế như vậy, mong bạn hướng dẫn giúp để tính cho hoàn thiện hơn, mình bỏ Access lâu quá rồi nên hơ lọng cọng xíu,
file nay mình lấy của bạn mình cố gắn để cho nó xuất báo cáo tồn theo mahang và makho,
http://www.mediafire.com/download/vxpqw8...2-2003.zip

Đây là file của mình mà, bạn có làm thêm cái gì đâu mà xem để hoàn thiện theo ý bạn ( chẳng thấy ý ở đâu cả)? Có trời mới giúp được. Mình đâu phải siêu nhân đâu...040040040

Cuối cùng, mình gửi bạn 1 ứng dụng để bạn xem: ứng dụng này của bạn đình hiếu bạn có thể học theo bạn ấy

Link ( mình cho chạy ngay phần Xuất kho, bạn thử cho xuất 1 mặt hàng xem sẽ biết rồi từ từ làm theo): https://sites.google.com/site/congthucas...ects=0&d=1

Riêng chi tiết thảo luận về bài này thì ở đây: http://thuthuataccess.com/forum/thread-8306.html

Xem hết ứng dụng trên rồi làm cho mình trước khi đặt câu hỏi nửa nhé.

Thân mến 034

Những người đã cảm ơn
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Bổ sung thêm cho bạn 1 demo tôi làm theo Demo tiêu đề này: Phần bổ sung gồm
- Form tìm kiếm theo mã kho:
- Dùng hàm tham chiếu để lấy mã hàng tồn kho bất kỳ

Link down: https://sites.google.com/site/congthucas...ects=0&d=1

Những người đã cảm ơn morzer
Dồn cái qry4 và 5 vào làm một để giảm sl qry được không maidinhdan? Sử dụng thêm hàm IIF nữa là ok mà
Thân mến
Xuân Thanh
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
Mình đề xuất với các bạn một phương pháp Xử lý tồn kho trên dữ liệu của các bạn. Dựa trên 2 table nhập và xuất của các bạn mình tổng hợp 2 Table Nhập kho xuất kho lại thành 1 table Nhập xuất kho, Thêm field Nghiệp vụ (Xuất, Nhập) vào table này, thêm vào field Ngày (Nếu cần thiết có thể thêm field kho)
[Hình: YR7FTFi.png]
Tạo Form báo cáo
[Hình: GR5Bwuw.png]
Chúng ta có thể sử dụng 1 hoặc 2 query NXTKHO1_CHITIET và NXTKHO2_TONGHOP tùy theo nhu cầu sử dụng
Query NXTKHO1_CHITIET
[Hình: op5fIe9.png]

Query NXTKHO2_TONGHOP
[Hình: IRBrB9k.png]

Với cách này các bạn sẽ dễ dàng tùy biến Báo cáo. Ngoài ra có thể xử lý từng thời điểm theo yêu cầu kiểm tra kho Hoặc xử lý tổng hợp từng khoảng thời gian theo yêu cầu báo cáo hoạt động kho
Đối với trường hợp báo cáo kho mình ít khi sử dụng hàm Nz, thay vào đó viết code chạy query xóa thẳng những record có số lượng không có giá trị kiểu số hoặc null khi mở báo cáo. Vì nhập xuất mà không có số lượng thì để làm chi 007 (Chúng ta có thẻ dùng hàm IsNumeric để dùng vào việc này)

Demo
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn dinhnhieu , Noname , maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  [Hỏi] Tính số ngày công tác trangdv.pchg 25 581 13-11-16, 01:20 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Điền Mr hoặc Ms theo giới tính huuduy.duy 8 489 04-11-16, 05:58 PM
Bài mới nhất: huuduy.duy
  [Help] Tìm ngày tính lương ducanh.ktnb 18 552 15-10-16, 06:45 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Tính tổng theo điều kiện các trường trong nhiều table,đưa ra kết quả bignosevinatex 6 754 06-09-16, 10:56 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ