Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Cách tạo ô tìm kiếm trong forms?
Mình muốn tạo ô tìm kiếm trong form thì làm cách nào vậy mấy bác?
Ví dụ: Như chỉ cần nhập số chứng minh nhân dân vào ô tìm kiếm thì sẽ hiện ra tên của người đó á!
Cảm ơn trước nhé!
Chữ ký của NganNguyen Xin chào, mình là NganNguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-10 -14.
Những người đã cảm ơn
Chào bạn,
Thực ra có nhiều cách, một trong những cách đó là : trên form bạn tạo 1 textbox (tên là txttim) , bạn tạo 1 button, sau đó bạn tạo macro với action là applyfilter, với điều kiện là cmnd= forms!tenformcuaban!txttim
Chữ ký của vulhu06 Xin chào, mình là vulhu06, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-06 -12.
Những người đã cảm ơn
(21-10-14, 10:03 AM)vulhu06 Đã viết: Chào bạn,
Thực ra có nhiều cách, một trong những cách đó là : trên form bạn tạo 1 textbox (tên là txttim) , bạn tạo 1 button, sau đó bạn tạo macro với action là applyfilter, với điều kiện là cmnd= forms!tenformcuaban!txttim

bạn có thể hướng dẫn chi tiết được không, mình học mò nên không rành lắm về access
Chữ ký của thang103 Xin chào, mình là thang103, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-08 -14.
Những người đã cảm ơn
Access có 1 Function là DLookup, cú pháp DLookup("Giá trị Fild tìm", "Bảng dò tìm", "Điều kiện tìm"). Ví vụ bạn có 1 bảng CMNDTable có 2 field: HOTEN, CMND. Trên Form có 2 textbox: HoVaTen, SoCMND. tại textbox HoVaTen bạn cho giá trị
Control Source = DLookup("[HOTEN]", "CMNDTable", "[CMND]=SoCMND.Value").
Sao khi bạn nhập số CMND vào textbox SoCMND, textbox HoVaTen sẽ cho ra giá trị HOTEN của số CMND đó. Tuy nhiên khi textbox SoCMND không có giá trị textbox HoVaTen sẽ bị lỗi. Để xử lý lỗi này bạn dùng hàm if kết hợp hàm VarType của textbox SoCMND để xử lý tùy theo dữ liệu của textbox SoCMND là dạng số hay chữ. Cũng có thể dùng hàm Len để xử ly lỗi này nhưng không được chuyên nghiệp lắm. Vì không biết định dạng của trường CMND là số hay chữ tôi đưa ra đây cách xử dụng hàm Len để bạn tham khảo.
HoVaTen Control Source =IIf (len(SoCMND.Value & "A")>1, DLookup("[HOTEN]", "CMNDTable","[CMND] =SoCMND.Value"), ""). Nhớ các biểu thức của hàm DLookup đều phải có dấu khóa ".
Chúc bạn thành công
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Giúp đỡ về cách xóa nội dung trong một field nam8384 2 117 17-10-16, 08:43 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sử dụng chuột giữa trong subform là report. toancvp 10 353 12-10-16, 01:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Lọc theo điều kiện trong listbox Ranju 3 175 06-10-16, 05:26 PM
Bài mới nhất: Ranju
  Định dạng trong listbox feeling 3 154 06-10-16, 02:44 PM
Bài mới nhất: jeck09nt
  Xin giúp tạo 1 trường trong table đánh số tự động thay cho autonumber trungminh 7 446 16-09-16, 05:17 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ