Đánh giá chủ đề:
  • 6 Votes - 3.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi về form lọc dữ liệu
Hi all,

Nhờ các bạn giúp mình về form lọc dữ liệu theo ngày tháng, mình mới tạo 1 form để lọc dữ liệu, theo ngày tháng từ 1 combo box, mình muốn khi click vào combo thì có 1 danh sách để lựa chọn: today, yesterday, tomorow... đại loại là như advance filter trong acces. Bạn nào rành chỉ mình tạo dữ liệu cho combo này với. cảm ơn
Chữ ký của hieuvn Xin chào! Mình là hieuvn, thành viên của Thủ Thuật Access tham gia ngày Oct 2010.
Những người đã cảm ơn dinhnhieu
Lọc dữ liệu theo ngày tháng thì chỉ đơn giản là 2 textbox cho nhập từ ngày - đến ngày là được. Trong sự kiện afterupdate của denngay, ta cho subform.requery

Trong sub form, lấy nguồn:
Mã:
select * from table where ngay between Form!tênform!từngày and Form!tênform!denngay

.
Còn như ý của bạn không phải là không làm được, nhưng Access không hỗ trợ sẵn. Chỉ có thể biết today là ngày hệ thống, còn tomorow, yesterday...thì tự bạn phải tính ra. Nhưng làm vậy phức tạp và nặng nề hơn.
Muốn có comboxbox chọn ngày trong lịch thì trong thanh toolbox, chọn more control, tìm đối tượng : Microsoft Date and Time Picker Control 6.0
Sử dụng nó như 1 combobox bình thường.
Tuy nhiên mình không khoái xài cái này lắm vì yêu cầu máy khác cũng phải cài full office mới xài được!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn haquocquan , hieuvn
(15-12-10, 10:02 AM)Noname Đã viết: Lọc dữ liệu theo ngày tháng thì chỉ đơn giản là 2 textbox cho nhập từ ngày - đến ngày là được. Trong sự kiện afterupdate của denngay, ta cho subform.requery

Trong sub form, lấy nguồn:
Mã:
select * from table where ngay between Form!tênform!từngày and Form!tênform!denngay

.
Còn như ý của bạn không phải là không làm được, nhưng Access không hỗ trợ sẵn. Chỉ có thể biết today là ngày hệ thống, còn tomorow, yesterday...thì tự bạn phải tính ra. Nhưng làm vậy phức tạp và nặng nề hơn.
Muốn có comboxbox chọn ngày trong lịch thì trong thanh toolbox, chọn more control, tìm đối tượng : Microsoft Date and Time Picker Control 6.0
Sử dụng nó như 1 combobox bình thường.
Tuy nhiên mình không khoái xài cái này lắm vì yêu cầu máy khác cũng phải cài full office mới xài được!

cảm ơn noname, mình đã tạo 1 textbox để tự nhập ngày vào, còn như bạn nói dùng combo lấy nguồn từ dữ liệu thì phải cuộn chuột rất mỏi tay, nên mình muốn có 1 combo có sẵn 1 số dữ liệu ngày tháng do mình đặt ra giống như mình đã nói ở trên nhưng xem ra có vẻ hơi phức tạp bạn nhỉ. Bạn cho mình hỏi thêm nếu tạo 1 nút clear filter chẳng hạn thì sub form sẽ hiện tất cả ngày tháng (show all record) thì code cho button này sẽ viết như thế nào?
Chữ ký của hieuvn Xin chào! Mình là hieuvn, thành viên của Thủ Thuật Access tham gia ngày Oct 2010.
Những người đã cảm ơn tieuholy04
(15-12-10, 10:44 AM)hieuvn Đã viết: cảm ơn noname, mình đã tạo 1 textbox để tự nhập ngày vào, còn như bạn nói dùng combo lấy nguồn từ dữ liệu thì phải cuộn chuột rất mỏi tay, nên mình muốn có 1 combo có sẵn 1 số dữ liệu ngày tháng do mình đặt ra giống như mình đã nói ở trên nhưng xem ra có vẻ hơi phức tạp bạn nhỉ. Bạn cho mình hỏi thêm nếu tạo 1 nút clear filter chẳng hạn thì sub form sẽ hiện tất cả ngày tháng (show all record) thì code cho button này sẽ viết như thế nào?

Tùy vào cách filter của bạn mà sẽ có clear filter tương ứng. Cơ bản và dễ làm nhất trong sub form là ta dùng query làm nguồn. Và nguồn này lấy điều kiện là textbox trên main form. Như vậy ta chỉ cần cho thời gian rộng ra là hiện cả ý mà! Người dùng của mình cả chục năm nay chả than gì về chuyện đó cả!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn hieuvn , haquocquan
Máy mình không có control "Microsoft Date and Time Picker Control 6.0". Theo NoName thì phải cài Full Office. Mình cũng thường cài Office nhưng không biết cách cài đặt để có control "Microsoft Date and Time Picker Control 6.0". NoName hãy chỉ cách cài này.
Cảm ơn anh nhiều!!!
Chữ ký của bangnguyencong Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(14-02-11, 11:41 PM)bangnguyencong Đã viết: Máy mình không có control "Microsoft Date and Time Picker Control 6.0". Theo NoName thì phải cài Full Office. Mình cũng thường cài Office nhưng không biết cách cài đặt để có control "Microsoft Date and Time Picker Control 6.0". NoName hãy chỉ cách cài này.
Cảm ơn anh nhiều!!!

vấn đề này không liên quan gì đến lọc trong form cả!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
Mến chào các anh chị em...!

Mình là người mới tiếp xúc với access, mình có 1 table gồm có 2 field...
Field1 (khóa chính) thể hiện STT -> integer
Field2 là nội dung diễn giải chi tiết cho STT -> text
Mình cần report tổng hợp theo đoạn (trong khoảng) từ [value của textbox1] đến [value của text2] .

Hiện nay mình chỉ lên được report toàn bộ số record đã nhập vào, hic...

Mong các anh chị em gỡ rối giúp cho, chân thành cảm ơn.
Chữ ký của chipag Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Bạn đăt property của report:
- FILTER: Field1>= textbox1 and Field1 <=textbox2
- FILTER ON: YES

Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , tieuholy04
Mình cũng có một form lọc dữ liệu theo ngày tháng, mình làm thử cách cửa noname nhưng vẫn không được. Bạn nào có thể giúp mình được không ?

Đây là data của mình [/align]

http://www.mediafire.com/?u6ibpated3vjrlv
Chữ ký của thangbom01 Xin chào, mình là thangbom01, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 14-05 -11.
Những người đã cảm ơn
(04-10-11, 10:32 PM)thangbom01 Đã viết: Mình cũng có một form lọc dữ liệu theo ngày tháng, mình làm thử cách cửa noname nhưng vẫn không được. Bạn nào có thể giúp mình được không ?

Đây là data của mình [/align]

http://www.mediafire.com/?u6ibpated3vjrlv

Thử sửa lại như sau:

Mã PHP:
Private Sub TKiem_Click()
Dim tk As String

tk 
"SELECT HD_ID, Ten_KH, Diachi, Tenhang, soluong, Dongia, Thanhtien, Ngaythang, NguoilapHD " _

"FROM Hoadon " _

"WHERE (((Ten_KH) Like '" IIf(IsNull(cmb_KH), "*"cmb_KH) & _

"') AND ((Ngaythang) Between [forms]![frm_TK_HoaDon]![txt_Tungay] And " _

"[forms]![frm_TK_HoaDon]![txt_Denngay]));"

Me.Hoadon_subform.Form.RecordSource tk
Me
.Hoadon_subform.Form.Requery
End Sub 
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 35 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 199 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 187 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 162 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 124 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ