Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Khóa sổ cuối tháng
Em muốn làm một chức năng khi kết thúc tháng thì mình khóa sổ cuối tháng, qua tháng sau thì không
thay đổi, chỉnh sửa được. Vậy mình phải chọn kỳ làm việc sau khi đăng nhập ?
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này thì mình phải xử lý viết Code như thế nào.
Cám ơn.
Chữ ký của anhemnhangu Xin chào, mình là anhemnhangu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -13.
Những người đã cảm ơn
Xin góp ý cho bạn thế này, bạn xem có thể sử dụng được không:
- Trong table chứa dữ liệu cần khóa bận thiết kế thêm trường khoaso
- Bạn viết code hoặc update query theo điều kiện những dữ liệu có ngày nhập trong một tháng nào đó cần khóa sẽ cập nhật thêm ngày/tháng/năm khóa sổ vào trường khoaso.
- Trong các form nhập liệu, bạn có thể cho hiện thị các record đã khóa sổ hoặc có thể không cho hiển thị tùy ý bạn theo điều kiện khoaso= null, dữ liệu đã khóa sổ có thể cho xem dạng report hoặc form.locked = true thì dữ liệu không thể sữa hoặc thay đổi được.
Vài ý cùng bạn, chúc bạn thành công.
Chữ ký của trunghieu <<---Trên bước đường thành công, không có dấu chân của kẻ lười biếng --->>
ღღღღღTài sản của trunghieu (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn anhemnhangu
(28-02-14, 07:19 PM)trunghieu Đã viết: Xin góp ý cho bạn thế này, bạn xem có thể sử dụng được không:
- Trong table chứa dữ liệu cần khóa bận thiết kế thêm trường khoaso
- Bạn viết code hoặc update query theo điều kiện những dữ liệu có ngày nhập trong một tháng nào đó cần khóa sẽ cập nhật thêm ngày/tháng/năm khóa sổ vào trường khoaso.
- Trong các form nhập liệu, bạn có thể cho hiện thị các record đã khóa sổ hoặc có thể không cho hiển thị tùy ý bạn theo điều kiện khoaso= null, dữ liệu đã khóa sổ có thể cho xem dạng report hoặc form.locked = true thì dữ liệu không thể sữa hoặc thay đổi được.
Vài ý cùng bạn, chúc bạn thành công.

Em chưa biết nhiều về Code, anh có thể hướng dẫn em thêm, em chỉ cần một Code nào đó
mà nó khóa dữ liệu của tháng trước, qua tháng sau thì không thể chỉnh sửa tất cả dữ liệu được,
Cám ơn anh.
Chữ ký của anhemnhangu Xin chào, mình là anhemnhangu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn up file lên và mô tả nhu cầu để được support trực tiếp.
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
(28-02-14, 05:51 PM)anhemnhangu Đã viết: Em muốn làm một chức năng khi kết thúc tháng thì mình khóa sổ cuối tháng, qua tháng sau thì không
thay đổi, chỉnh sửa được. Vậy mình phải chọn kỳ làm việc sau khi đăng nhập ?
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này thì mình phải xử lý viết Code như thế nào.
Cám ơn.

Mình nghĩ đơn giản chỉ là khóa các điều khiển trên form không cho sửa theo điều kiện năm và tháng khác với năm tháng hiện tại thui
VD:
Trên form bạn có một text box "txtNgaythang". Ở sự kiện On Current của form bạn viết thủ tục như sau:
Mã:
Private Sub Form_Current()
    Dim strThang As String, strNam As String

strThang = Format(Date, "mm")
    strNam = Format(Date, "yyyy")

' Me!txtTen.SetFocus

If Not Me.NewRecord Then
        If Format(Me!txtNgaythang, "mm") <> strThang Or Format(Me!txtNgaythang, "yyyy") <> strNam Then
            Me.AllowEdits = False
        Else
            Me.AllowEdits = True
        End If
    Else
        Me.AllowEdits = True
    End If

End Sub

Về cách khóa các điều khiển trên form thì bạn tham khảo topic sau:
Khi bấm nút GHI thì sẽ không bao giờ sửa được.

À quên

Demo
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Rainbow [Hỏi] Biểu tượng hình tam giác màu vàng có dấu chấm thang trong macro tuanle570 1 624 16-09-13, 05:03 PM
Bài mới nhất: vulhu06
  cho hỏi về thông báo trùng khóa chính bằng macro stone18k 8 1,670 26-06-13, 02:32 PM
Bài mới nhất: stone18k
  cho hỏi về thông báo trùng khóa chính bằng macro dongdv78 1 537 25-06-13, 03:57 PM
Bài mới nhất: paulsteigel
  Nhờ giúp xóa nút ở cuối form vietvtc 3 847 25-05-13, 05:53 PM
Bài mới nhất: vietvtc

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ