Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
dùng query để quản lý số lượng thuê và trả
em đang làm 1 đề tài về thuê và bán đĩa nhiều vấn đề nhưng em bị kẹt ở chỗ này mãi mong mấy bro giúp :
về vấn đề bán thì em cũng ko vướng( hoặc chưa gặp cho đến bây h)
nhưng vấn đề thuê làm em nhức đầu về số lượng . vấn đề là khi 1 khách hàng khi thuê đĩa đi só lượng trong cửa hàng sẽ tự trừ đi và sau đó khi họ trả lại đĩa thì số lượng cộng lại vào bằng số lượng trước khi thuê .số là em đã làm nó trừ đi rùi nhưng khi trả ko bik làm sao auto cộng lại vào ở vấn đề này em nghĩ chắc chỉ cần 1 bảng em gồm
1 bảng đĩa với field
madia,tendia,matheloai,tentheloai,soLuongnhap, soluongthue,,soluongcon(=soluongnhap-soluongthue) số lượng thì là number còn lại là text
1 bảng phiếuthue
mãphieu, madia,ngaythue(text),ngaytra(text),DonGia,ThanhTien, tinhtrang(yes/no)đã trả và chưa trả
hix em mún làm bằng query thui và em còn tính doanh thu nữa nên có cách nào mong mọi người chỉ dùm em cần lắm thank mọi người nhiều dù chỉ xem waConfused_smile
Chữ ký của ngoctai999 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(09-12-10, 09:04 PM)ngoctai999 Đã viết: em đang làm 1 đề tài về thuê và bán đĩa nhiều vấn đề nhưng em bị kẹt ở chỗ này mãi mong mấy bro giúp :
về vấn đề bán thì em cũng ko vướng( hoặc chưa gặp cho đến bây h)
nhưng vấn đề thuê làm em nhức đầu về số lượng . vấn đề là khi 1 khách hàng khi thuê đĩa đi só lượng trong cửa hàng sẽ tự trừ đi và sau đó khi họ trả lại đĩa thì số lượng cộng lại vào bằng số lượng trước khi thuê .số là em đã làm nó trừ đi rùi nhưng khi trả ko bik làm sao auto cộng lại vào ở vấn đề này em nghĩ chắc chỉ cần 1 bảng em gồm
1 bảng đĩa với field
madia,tendia,matheloai,tentheloai,soLuongnhap, soluongthue,,soluongcon(=soluongnhap-soluongthue) số lượng thì là number còn lại là text
1 bảng phiếuthue
mãphieu, madia,ngaythue(text),ngaytra(text),DonGia,ThanhTien, tinhtrang(yes/no)đã trả và chưa trả
hix em mún làm bằng query thui và em còn tính doanh thu nữa nên có cách nào mong mọi người chỉ dùm em cần lắm thank mọi người nhiều dù chỉ xem waConfused_smile

mình nghĩ ban lên làm thêm một bảng nhập nữa rồi dùng query mà thống kê, số tồn và tổng doanh thu.
Chữ ký của cuongtuyetcz Hoàng hôn trên núi buồn ảm đạm
Thất huyền, Ánh sáng sao lung linh.
Cương thường,nét tạo người có sĩ
Ngôn trên đã tạo người hữu danh.
ღღღღღTài sản của cuongtuyetcz (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , ngoctai999

mình nghĩ ban lên làm thêm một bảng nhập nữa rồi dùng query mà thống kê, số tồn và tổng doanh thu.
[/quote]
thêm 1 bảng vậy là tách bảng đĩa ra 1 bang riêng hả , tại mình thấy bảng đĩa cũng gần giống bảng nhập nên mình gom 2 cái vào 1 bảng cho dễ xử lý , mong bạn hướng dẫn rõ xíu thank bạn
Chữ ký của ngoctai999 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn

a mà bạn chỉ dùm mình lun là dùng quẻy là dùng như thế nào dc ko bạn nói cụ thể dùm mình mình hơi gà Cry_smile
Những người đã cảm ơn
(10-12-10, 12:02 AM)ngoctai999 Đã viết: mình nghĩ ban lên làm thêm một bảng nhập nữa rồi dùng query mà thống kê, số tồn và tổng doanh thu.
thêm 1 bảng vậy là tách bảng đĩa ra 1 bang riêng hả , tại mình thấy bảng đĩa cũng gần giống bảng nhập nên mình gom 2 cái vào 1 bảng cho dễ xử lý , mong bạn hướng dẫn rõ xíu thank bạn

[/quote]

xin loi minh danh khong dau cho nhanh nhe
theo minh hieu thi ban muon vua ban vua cho thue dung k?
ban can 4 bang:
danh sach dia( madia,ten dia ......vv)
nhapdia(madia,soluongnhap,gianhap,thanhtien)
bandia(madia,ngayban,soluongban,giaban,thanhtien)
thuedia(madia,ngaythue,ngaytra,soluongthue,thanhtien)
ban dung lien ket 1 va nhieu tu bang danh sach dia toi cac bang con lai(khoa chinh madia)
khi bạn nhap thi do la so ton va luc ban ban hay cho thue thi soluong nhap se tru di so do
con luc thue tra lai thi ban nhap them vao cho dung voi so luong ban co. Minh cung khong biet trinh bay nhu vay ban co hieu y minh khong . Neu khong hieu thi ban hay up file len de moi nguoi giup.
Chữ ký của cuongtuyetcz Hoàng hôn trên núi buồn ảm đạm
Thất huyền, Ánh sáng sao lung linh.
Cương thường,nét tạo người có sĩ
Ngôn trên đã tạo người hữu danh.
ღღღღღTài sản của cuongtuyetcz (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , ngoctai999
hì vâng cám ơn bạn mình hiểu ý bạn và mình cũng làm y như bạn nói là có 4 bảng như vậy rùi nhung chỉ có điều lúc bán hay thuê hơi rối 1 chút, bán thì mình xử lý dc vì bán ko cần phải lo là trả lại nên mình làm ok rùi nên mình ko nhắc đến phàn bán nữa, mình bì bị kẹt ngay chỗ thuê rùi trả lại , sao cho ko cần phải xóa MaPhieu(Mình thêm 1 cái khóa chính trong bang thuê và bán đều là MaPhieu này vì nhiều khách hàng có thể thuê cùng 1 MaDia trong cùng 1 NgayThue sẽ bị trùng)Vì Xóa 1 MaPhieu hay nói cách khác là xóa 1 record đó thì tất nhiên SoLuong của recorl đó là null thì mình làm cộng lại vào như cũ thì dễ , mình mún giũ Cái MaPhieu Này lại để con tính doanh thu . cho nên Mình Muốn tham khảo xem có bạn nào bik trong query có thể làm như thế ko Tongue_smile
Những người đã cảm ơn
Theo mình trong danh sách đĩa, bạn tạo 1 field trạng thái đĩa: yes = đã cho thuê, No: đã trả.
Hoặc trạng thái đĩa: đã bán, đã trả, đã cho thuê.
Mỗi lần bạn cho thuê/bán/trả thì bạn gọi 1 query update trạng thái đĩa vào danh mục đĩa. Như vậy, chỉ cần 1 query lọc ra mã đĩa thì bạn biết nó có còn trong tiệm của ban không!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ngoctai999
Smile 
thank bạn cái field đó cụng cần thiết mà mình wen , còn vấn đề soluong thuê thì sao bạn mong bạn chĩ giáo
Những người đã cảm ơn
trong mã phiếu có nhập mã đĩa, mã khách hàng...
Như vậy bạn cần query 1 , lọc ra những đĩa nào trạng thái đang cho thuê và cho khách hàng nào thuê. Tức là ta phải Joint table phiếu cho thuê, với danh sách đĩa. Điều kiện trạng thái là đã đã cho thuê.

Tạo tiếp 1 query lấy nguồn từ query vừa rồi, groupby theo khách hàng, count mã đĩa. Ta sẽ có số đĩa khách hàng hiện còn đang thuê...
Nói chung bạn vận dụng cho linh hoạt, tùy tình huống chỉ group by, inner join...là ok thôi!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ngoctai999
hix mình cũng cố lắm nhưng tại mình ko rành access lắm nên mới lung tung , bạn giúp mình tạo thử 1 vd bằng access trong đó bạn làm cái bạn vừa nói ở trên cho mình xem xem dc hem , thank bạn giúp mình
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 155 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 73 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 85 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 147 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ