Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] vài vấn đề trong "dịch vụ sửa chữa điện tử"
chào mọi người, em đang làm 1 đề tài "dịch vụ sửa chữa điện tử"

table tạm thời là : KHACHHANG & PHIEUNHANMAY ( "&" là liên kết)

em đang gặp 1 số vấn đề, dịch vụ này là dành cho khách lẻ nên vấn đề 1 người tới luôi là bình thường.

em k biết cách preview cách nào để xem 1 người mà sửa bao nhiêu sản phẩm.

vd: LÊ TRUNG HIẾU sửa GALAXY S2

làm sao đặt mã khách hàng cho tiện?
lỡ có 2 người cùng 1 tên thì sao?
có cần nhập nhiều lần khách hàng k hay có cách tiện hơn?
mã khách hàng em lấy chữ cái đầu của họ và 2 chữ cái đầu của tên vd trên thì sẽ là LHI, nếu trùng thì +1 vào nhưg em không biết cách happy.

em thật sự là tốt về code và form thôi chứ mấy cái yêu cầu này mà 1 mình em làm đuối quá trời sad.
Chữ ký của boyunfear Xin chào, mình là boyunfear, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 11-07 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn phải xác định cái nào là chính (khách hàng hay là sản phẩm sửa chữa) từ đó đặt khóa chính cho phù hợp. Bạn kê những thông tin bạn cần quản lý sau đó xây dựng CSDL, khi gặp khó khăn thì post lên ae TTAC sẽ giúp bạn big green
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , boyunfear
vâng, em đang gặp chuyện này.

TÊN KHACHHANG : LÊ TRUNG HIẾU MAKH : LHI

thêm 1 ng` khác trùng tên nữa thì sẽ là LHI1 trùng nữa thì là LHI2.

em nhớ là chạy vòng for từ 0 dến cuối mã khách hàng thì phải. thế làm sao để gán giá trị 1 2 3 4???
Chữ ký của boyunfear Xin chào, mình là boyunfear, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 11-07 -13.
Những người đã cảm ơn
(20-08-13, 06:47 PM)boyunfear Đã viết: chào mọi người, em đang làm 1 đề tài "dịch vụ sửa chữa điện tử"

table tạm thời là : KHACHHANG & PHIEUNHANMAY ( "&" là liên kết)

em đang gặp 1 số vấn đề, dịch vụ này là dành cho khách lẻ nên vấn đề 1 người tới luôi là bình thường.

em k biết cách preview cách nào để xem 1 người mà sửa bao nhiêu sản phẩm.

vd: LÊ TRUNG HIẾU sửa GALAXY S2

làm sao đặt mã khách hàng cho tiện?
lỡ có 2 người cùng 1 tên thì sao?
có cần nhập nhiều lần khách hàng k hay có cách tiện hơn?
mã khách hàng em lấy chữ cái đầu của họ và 2 chữ cái đầu của tên vd trên thì sẽ là LHI, nếu trùng thì +1 vào nhưg em không biết cách happy.

em thật sự là tốt về code và form thôi chứ mấy cái yêu cầu này mà 1 mình em làm đuối quá trời sad.

Chào bạn!
Vấn đề của bạn không quá phức tạp lắm đâu.
Thứ nhất mình xin nói về mã khách hàng như sau: Bạn bên tạo mã số tăng dần ví dụ:MaKH: KH-0001, TenKH: Lê Trung Hiếu ....Khi đó dù có trùng tên thì cũng khác nhau cái Mã sô.
Cách giải quyết vấn đề:
- Trong table KH bạn thên trường MaKH
- Tạo thêm một table nữa có tên là tblStartingNumber. và có cái trường là MaKH. Giá trị bạn đầu bạn cho là KH-000.

- Bạn tạo một fuction sau cho khi bạn click new, nó sẽ lấy cái giá trị trong bẳng tblStartingNumber cộng thêm 1 (ví dụ: KH-0000-> tách phần chữ ra và tăng phần số (0000 + 1) lên và update lại tblStartingNumber = KH-0001)

-> khi đó mỗi lần bạn click new số sẽ tăng đần với cấu trúc KH-xxxx lúc đó bạn khỏi sợ trùng tên nữa

chúc bạn thành công!Lightbulb
Chữ ký của truonghet
Website: https://sites.google.com/site/requirementsoftware
Nhận làm phần mềm access kế toán, kho, đề tài học tập....hire me!
Email: requirementsoftware@gmail.com
Tel: 0168 2381 993
Yahoo and Skype: truonghet
Những người đã cảm ơn boyunfear
Trích dẫn:Chào bạn!
Vấn đề của bạn không quá phức tạp lắm đâu.
Thứ nhất mình xin nói về mã khách hàng như sau: Bạn bên tạo mã số tăng dần ví dụ:MaKH: KH-0001, TenKH: Lê Trung Hiếu ....Khi đó dù có trùng tên thì cũng khác nhau cái Mã sô.
Cách giải quyết vấn đề:
- Trong table KH bạn thên trường MaKH
- Tạo thêm một table nữa có tên là tblStartingNumber. và có cái trường là MaKH. Giá trị bạn đầu bạn cho là KH-000.

- Bạn tạo một fuction sau cho khi bạn click new, nó sẽ lấy cái giá trị trong bẳng tblStartingNumber cộng thêm 1 (ví dụ: KH-0000-> tách phần chữ ra và tăng phần số (0000 + 1) lên và update lại tblStartingNumber = KH-0001)

-> khi đó mỗi lần bạn click new số sẽ tăng đần với cấu trúc KH-xxxx lúc đó bạn khỏi sợ trùng tên nữa

chúc bạn thành công!Lightbulb

vâng, cái KH em đã giải quyết gần xong h` đến SUACHUA.

khách hàng lẻ thì có thể có nhiều món và tới thường xuyên. vậy nên trong table SUACHUA làm thế nào em nhập nhiều tghiết bị mà k trùng mã phiếu SUACHUA?
Những người đã cảm ơn
Vì mỗi lần sửa chữa là một mã phiếu (dù món đó sửa lần đầu hoặc đã sửa nhiều lần), do đó, bạn nên đặt khóa chính Maphieu trong bảng sửa chữa dạng AutoNumber là được.
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Giúp đỡ về cách xóa nội dung trong một field nam8384 2 117 17-10-16, 08:43 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sử dụng chuột giữa trong subform là report. toancvp 10 355 12-10-16, 01:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Lọc theo điều kiện trong listbox Ranju 3 177 06-10-16, 05:26 PM
Bài mới nhất: Ranju
  Định dạng trong listbox feeling 3 158 06-10-16, 02:44 PM
Bài mới nhất: jeck09nt
  Xin giúp tạo 1 trường trong table đánh số tự động thay cho autonumber trungminh 7 449 16-09-16, 05:17 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ