Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hướng dẫn] Một số hàm D trong Access
Vừa qua có một số bạn viết thư hỏi vế các hàm D trong Access. Hôm nay tôi lập chủ đề này để trao đổi chung
Các hàm D trong Access có 12 hàm sau đây :
1/ Cú pháp chung : =Tên hàm("Tên Field", "Tên Table/ Query", "Điều kiện")

2/ Nội dung :
2.1_ DAvg : trả về giá trị trung bình của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.2_ DCount : đếm giá trị của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.3_ DFirst : trả về giá trị đầu tiên của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.4_ DLast : trả về giá trị cuối cùng của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.5_ DLookup : tìm giá trị của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.6_ DMax : trả về giá trị lớn nhất của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.7_ DMin : trả về giá trị bé nhất của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.8_ DSum : trả về giá trị tổng của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.9_ DStDev : ước lượng độ lệch chuẩn mẫu các giá trị trong 1 cột của table/query thoả đk kèm theo
2.10_ DStDevP : ước lượng độ lệch chuẩn tổng thể các giá trị trong 1 cột thoả đk kèm theo
2.11_ DVar : Ước lượng phương sai mẫu các giá trị trong 1 cột của table/query thoả đk kèm theo
2.12_ DVarP : Ước lượng phương sai tổng thể các giá trị trong 1 cột thoả đk kèm theo

3/ Ví dụ : Giả sử ta có một table tblEx có 2 field Ex1(Number) và Ex2(Text)

[Hình: Bang_zps8560adf3.png]

Kết quả trả về của các hàm tương ứng như sau:

[Hình: Chuthich_zps15dee850.png]

Mong nhận được sự đồng cảm của mọi người
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn LttHuyen , Noname , bignosevinatex , lotus , tvn_hut , danhxetnghiem , Minh Tiên , hugox03 , Che_Guevara
(17-05-13, 04:44 PM)Xuân Thanh Đã viết: Vừa qua có một số bạn viết thư hỏi vế các hàm D trong Access. Hôm nay tôi lập chủ đề này để trao đổi chung
Các hàm D trong Access có 12 hàm sau đây :
1/ Cú pháp chung : =Tên hàm("Tên Field", "Tên Table/ Query", "Điều kiện")

2/ Nội dung :
2.1_ DAvg : trả về giá trị trung bình của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.2_ DCount : đếm giá trị của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.3_ DFirst : trả về giá trị đầu tiên của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.4_ DLast : trả về giá trị cuối cùng của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.5_ DLookup : tìm giá trị của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.6_ DMax : trả về giá trị lớn nhất của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.7_ DMin : trả về giá trị bé nhất của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.8_ DSum : trả về giá trị tổng của 1 field trong table/ query thoả điều kiện kèm theo
2.9_ DStDev : ước lượng độ lệch chuẩn mẫu các giá trị trong 1 cột của table/query thoả đk kèm theo
2.10_ DStDevP : ước lượng độ lệch chuẩn tổng thể các giá trị trong 1 cột thoả đk kèm theo
2.11_ DVar : Ước lượng phương sai mẫu các giá trị trong 1 cột của table/query thoả đk kèm theo
2.12_ DVarP : Ước lượng phương sai tổng thể các giá trị trong 1 cột thoả đk kèm theo

3/ Ví dụ : Giả sử ta có một table tblEx có 2 field Ex1(Number) và Ex2(Text)

[Hình: Bang_zps8560adf3.png]

Kết quả trả về của các hàm tương ứng như sau:

[Hình: Chuthich_zps15dee850.png]

Mong nhận được sự đồng cảm của mọi người
Thân mến

Dear Xuân Thanh,

Bạn cho mìnhh hỏi về hàm DSUM.
Cơ sở dữ liệu của mình bao gồm bảng "thongke" với các trường: [id]; [ngay]; [masp]; [tensp]; [doanhthu].
Minh thiết kế một form dùng để theo dõi doanh thu gồm 2 textbox, txt1 là điều kiện (tháng), txt2 hiển thị kết quả, tại txt2 mình viết như sau: =dsum("doanhthu","thongke","ngay=#" & [txt1] & "#"), nó hiển thị lỗi #Err, nhưng nếu mình nhập một ngày cụ thể vào thì nó cho ra kết quả vd: "ngay=#12/12/12#"
Nhờ bạn hướng dẫn giùm mình !

Thank !
Chữ ký của dinh_trong_hoa
Những người đã cảm ơn khanghychu
(29-09-13, 12:01 PM)dinh_trong_hoa Đã viết: Bạn cho mìnhh hỏi về hàm DSUM.
Cơ sở dữ liệu của mình bao gồm bảng "thongke" với các trường: [id]; [ngay]; [masp]; [tensp]; [doanhthu].
Minh thiết kế một form dùng để theo dõi doanh thu gồm 2 textbox, txt1 là điều kiện (tháng), txt2 hiển thị kết quả, tại txt2 mình viết như sau: =dsum("doanhthu","thongke","ngay=#" & [txt1] & "#"), nó hiển thị lỗi #Err, nhưng nếu mình nhập một ngày cụ thể vào thì nó cho ra kết quả vd: "ngay=#12/12/12#"

Thank !

Bạn sửa Format của trường [ngay] và txt1 giống nhau sẽ hết lỗi
VD: default value của txt1 sửa lại là =Date()
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn
(29-09-13, 06:21 PM)MatTroiNguQuen Đã viết:
(29-09-13, 12:01 PM)dinh_trong_hoa Đã viết: Bạn cho mìnhh hỏi về hàm DSUM.

Thank !

Bạn sửa Format của trường [ngay] và txt1 giống nhau sẽ hết lỗi
VD: default value của txt1 sửa lại là =Date()

Dear Xuân Thanh,

Bạn có thể nói rõ hơn không, vì mình đã chỉnh nhưng không được, nó báo lỗi trước khi nhập giá trị vào.

Thank
Những người đã cảm ơn
texbox bạn nhập tháng, điều kiện bạn lại đặt theo ngày thì làm sao cho kết quả đúng. Chỉnh lại một chút là được thôi mà.
Thân mên
Những người đã cảm ơn dinh_trong_hoa
Vì không có file mẫu nên khó biết lỗi do đâu

Nếu bạn muốn thống kê theo tháng thì sửa lại control source của txt2 là:
=DSum("doanhthu","thongke","month(ngay)=" & [txt1] & "")

-property của txt1: format (hàng đầu tiên của thẻ format) để trống (không định dạng kiểu date),default value (thẻ Data) nhập vào =Month(Date())

Nhưng bạn cẩn thận vì làm như trên là thống kê một tháng nào đó trong trong tất cả các năm (vì không có điều kiện năm)
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn dinh_trong_hoa
(29-09-13, 10:23 PM)MatTroiNguQuen Đã viết: Vì không có file mẫu nên khó biết lỗi do đâu

Nếu bạn muốn thống kê theo tháng thì sửa lại control source của txt2 là:
=DSum("doanhthu","thongke","month(ngay)=" & [txt1] & "")

-property của txt1: format (hàng đầu tiên của thẻ format) để trống (không định dạng kiểu date),default value (thẻ Data) nhập vào =Month(Date())

Nhưng bạn cẩn thận vì làm như trên là thống kê một tháng nào đó trong trong tất cả các năm (vì không có điều kiện năm)

Dear all,

Cám ơn các bạn đã hướng dẫn

Thank
Những người đã cảm ơn
Thưa anh!
Em có table tên tblSinhVien, có field: GioiTinh kiểu Yes/No, dạng textbox, format: "Nam";"Nữ"
Vậy làm sao dùng hàm Dcount để đếm được số sinh viên Nữ.
Em làm hoài mà không ra, mong các anh chỉ giáo!
Chữ ký của hanyoungmine Bí ẩn!
Những người đã cảm ơn
(09-11-13, 12:23 AM)hanyoungmine Đã viết: Thưa anh!
Em có table tên tblSinhVien, có field: GioiTinh kiểu Yes/No, dạng textbox, format: "Nam";"Nữ"
Vậy làm sao dùng hàm Dcount để đếm được số sinh viên Nữ.
Em làm hoài mà không ra, mong các anh chỉ giáo!

Bạn nêu đề bài của mình ko rõ lắm. Sao có trường Gioitinh kiểu: Yes/No mà là dạng Textbox lại format: "Nam";"Nữ" ? Hình như bạn nhầm lẫn cho này nhé.
- Trường Gioitinh nếu là kiểu Yes/No (CheckBox) thì chỉ có là 0 hoặc -1 hoặc False hoặc True thôi nhé !
- Nếu trường Gioitinh là kiểu Text thì trong combobox (Không phải textbox) bạn mới chọn:
+ Row Source Type: Value List
+ Row Source: "Nam";"Nữ"

Khi đã rõ ràng từng trường bạn mới dùng hàm DSum như bạn "XT" hướng dẫn được. Cụ thể:
1. Tống số nữ= Dcount("[MaSV]","tblSinhVien","[Gioitinh]=False") (Nếu bạn định nghĩa No: Là nữ.
2. Tống số nữ= Dcount("[MaSV]","tblSinhVien","[Gioitinh]='Nữ'")
Chúc bạn thành công. Thân chào !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn
1/ Dùng trên Form : ControlSource của textbox đếm=DCount("[MaSV]","tblSinhVien","[GioiTinh]=False")

2/ Nếu dùng query :
SELECT Count(tblSinhVien.MaSV) AS TongSVNu
FROM tblSinhVien
GROUP BY tblSinhVien.GioiTinh
HAVING (((tblSinhVien.GioiTinh)=False));

Thân mến

(09-11-13, 05:47 PM)tmtien261 Đã viết: Bạn nêu đề bài của mình ko rõ lắm. Sao có trường Gioitinh kiểu: Yes/No mà là dạng Textbox lại format: "Nam";"Nữ" ? Hình như bạn nhầm lẫn cho này nhé.
- Trường Gioitinh nếu là kiểu Yes/No (CheckBox) thì chỉ có là 0 hoặc -1 hoặc False hoặc True thôi nhé !
- Nếu trường Gioitinh là kiểu Text thì trong combobox (Không phải textbox) bạn mới chọn:
+ Row Source Type: Value List
+ Row Source: "Nam";"Nữ"

Khi đã rõ ràng từng trường bạn mới dùng hàm DSum như bạn "XT" hướng dẫn được. Cụ thể:
1. Tống số nữ= Dcount("[Gioitinh]","tblSinhVien","[Gioitinh]=False") (Nếu bạn định nghĩa No: Là nữ.
2. Tống số nữ= Dcount("[Gioitinh]","tblSinhVien","[Gioitinh]='Nữ'")
Chúc bạn thành công. Thân chào !

Không dùng trường GioiTinh để vửa đếm vừa đặt đ/k được nhé
Thân mến
Những người đã cảm ơn Minh Tiên , khanghychu

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hàm] Demo Hàm mở mọi loại file ( Access) maidinhdan 7 1,737 26-05-16, 10:53 AM
Bài mới nhất: lmthu
  Hướng Dẫn Hàm API trong quản lý file và folder maidinhdan 1 288 22-04-16, 09:40 AM
Bài mới nhất: kieu manh
  Hướng Dẫn Một số hàm C... trong Access Xuân Thanh 2 1,324 21-01-16, 11:06 AM
Bài mới nhất: khanghychu
  [Hàm] Hàm tách lấy số trong một chuỗi cho trước Xuân Thanh 11 2,124 13-10-15, 10:08 AM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Hướng Dẫn Demo Code Xếp hạng trong Query giống như hàm Rank trong Excel maidinhdan 0 1,181 02-03-15, 01:01 AM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ