Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Viết code cho combobox
Mình có 4 table: TCON (heo con), TNAI (Heo nái), TNOC (Heo nọc), TPHOI (Phối giống) và 1 form FPHOI (Phối giống). (kèm file)
- Khi nhập mới cho Form FPHOI, ta nhập IDPHOI, chọn IDNAI, thì khi chọn IDNOC sẽ không hiển thị ra những con heo nọc có liên quan huyết thống với con nái đó.
- Trong TCON, đây là danh sách những heo con (là nái) khi đến tuổi phối giống thì làm sao mình chuyển tự động lên TNAI.
- Các A/C góp ý dùm mình xem mình thiết kế CSDL như vậy hợp lý không? Hay mình chỉ cần thiết kế 2 table là TNAI và TNOC thôi, những con con được sinh ra thì minh nhập trực tiếp vào 2 Table này luôn. nếu như vậy thì mình thống kê số lượng heo con, heo nái, heo nọc như thế nào?
Rất mong nhận được sự đóng góp của các A/C
Link tải
Chữ ký của thanh_triet09 Xin chào, mình là thanh_triet09, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 01-03 -13.
Những người đã cảm ơn
QH qua lại 020 loạn cả lên cần thêm thông tin bạn ơi chứ như vậy thì mình bó tay, bạn giải thích rõ ra chút đi... tán gái còn tán nhầm bà kon nữa là laughing
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn thanh_triet09
Mình có đàn heo nọc và đàn heo nái, heo nọc và heo nái có quan hệ với nhau qua table phối, sau khi phối đậu thai thì sẽ đẻ ra heo con, ví dụ cụ thể:
- Heo nọc có mã NOC0001 nằm trong table TNOC
- Heo nái có mã NAI0001 nằm trong table TNAI
- NOC001 phối với NAI001 có mã phối P001
- Sau 4 tháng con NAI001 đẻ ra heo con gồm NAI001-001 (001-001 thứ tự mà 3 số đuôi của heo bố và heo mẹ) và NOC001-001. sau 30 ngày thì 2 con heo con này tự động chuyển vào TNAI và TNOC.
- Nếu cho heo NAI001-001 đưa vào phối thì những con NOC001, NOC001-001 không hiển thị trong combobox của IDNOC. (những con này có cùng huyết thống)
- Hoặc cho heo NA001 đưa vào phối thì nhưng con NOC001-001 không hiển thị trong combobox.
* Bạn giúp mình làm cách nào để cho dữ liệu của TCON tự động chuyển vào TNAI và nọc khi mình nhấn 1 nút nào đó.
* Làm cách nào để combobox IDNOC hiển thị được như vậy.
Cám ơn bạn nhiều.
TẢI FILE KÈM THEO
Chữ ký của thanh_triet09 Xin chào, mình là thanh_triet09, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 01-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Nếu bạn chọn con nái trước thì mình có thể làm hiển thị danh sách các con nọc có thể phối vs nhau, ( ở đây bạn muốn chọn con nào trước cũng được thì mình làm nó lỗi) - nếu bạn đồng ý chỉ phối con NAI trước thì mình làm được.(còn ko thì bạn phải tạo ra 2 form tách riêng 2 thằng này ra thì mình làm được chứ làm chung viết code nó xen lẫn vào nhau khó xử lý quá)

Bạn cho mình hỏi thêm là nếu mình chọn con NAI002 vs NOC003 thì kết quả sẽ ra như thế nào?
NAI001 vs NOC002 thì kết quả ntn? Cái ID trong form bạn làm có ý nghĩa gì? Nếu mình gõ P003 thì sau khi cho phối con NAI001 vs NOC002 thì cái ID nó làm gì nhỉ???
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
(03-05-13, 09:10 PM)quan_pc Đã viết: Nếu bạn chọn con nái trước thì mình có thể làm hiển thị danh sách các con nọc có thể phối vs nhau, ( ở đây bạn muốn chọn con nào trước cũng được thì mình làm nó lỗi) - nếu bạn đồng ý chỉ phối con NAI trước thì mình làm được.(còn ko thì bạn phải tạo ra 2 form tách riêng 2 thằng này ra thì mình làm được chứ làm chung viết code nó xen lẫn vào nhau khó xử lý quá)

Bạn cho mình hỏi thêm là nếu mình chọn con NAI002 vs NOC003 thì kết quả sẽ ra như thế nào?
NAI001 vs NOC002 thì kết quả ntn? Cái ID trong form bạn làm có ý nghĩa gì? Nếu mình gõ P003 thì sau khi cho phối con NAI001 vs NOC002 thì cái ID nó làm gì nhỉ???
Rất cám ơn bạn.
Ở đây mình sẽ chọn con Nái trước rồi mới chọn con Nọc. Mục tiêu của mình là làm sao để những con heo có quan hệ huyết thống (anh, em, cha, mẹ, ông, bà) không phối được với nhau.
Còn cái ID trong form "P0001, P002, P003,..." mình dùng để quản lý phối giống thôi, 1 con heo nái phối nhiều con Nọc, và 1 con nọc phối với nhiều con Nái vì vậy mỗi lần Phối mình sẽ gắng cho nó 1 cái ID để quản lý.
Nếu con NAI001 vs NOC002 thì được phép Phối với nhau vì nó không có cùng huyết thống.
Nếu con NAI002 vs NOC003 thì được phép Phối với nhau vì nó không có cùng huyết thống.
Những người đã cảm ơn
Tình hình không cải thiện gì hả ta
Những người đã cảm ơn
Bạn hãy xem ví dụ tôi đã làm giúp bạn ở đây
Khi bạn chọn heo nái, Heo nọc cùng huyết thống theo nguyên tắc của bạn sẽ không hiện ra trong IDNOC.
Thêm đoạn code sau vào mã của form nhé!
Mã PHP:
Option Compare Database
Private Sub Form_Load()

' loai bo rowsource cua Combo nay
    IDNOC.RowSource = ""
End Sub

Private Sub IDNAI_Change()
    ' 
Truyen tham so du lieu cho IDNOC

If Nz(IDNAI"") = "" Then Exit Sub

' Sửa lại câu truy vấn vì tôi thiếu điều kiện và chưa hiểu nguyên tắc của tác giả
    IDNOC.RowSource = "SELECT TNOC.ID FROM TNOC WHERE TNOC.ID NOT LIKE '
*-" & Mid(IDNAI, 4, 3) & "*';"
End Sub 
Nhưng phải nói là thiết kế CSDL của bạn chưa hợp lý (ở điểm đưa quan hệ huyết thống vào ID).
Thường người ta dùng ID bằng số và thêm 1 trường ParrentID (mã cha) thì dễ quản lý và đỡ bị trường hợp là mã id dài ra vô tận.
Liên kết cha con nên làm theo dạng ID và ParrentID nhé và làm dạng số Autonumber!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname
(10-05-13, 08:33 PM)paulsteigel Đã viết: Bạn hãy xem ví dụ tôi đã làm giúp bạn ở đây
Khi bạn chọn heo nái, Heo nọc cùng huyết thống theo nguyên tắc của bạn sẽ không hiện ra trong IDNOC.
Thêm đoạn code sau vào mã của form nhé!
Mã PHP:
Option Compare Database
Private Sub Form_Load()

' loai bo rowsource cua Combo nay
    IDNOC.RowSource = ""
End Sub

Private Sub IDNAI_Change()
    ' 
Truyen tham so du lieu cho IDNOC

If Nz(IDNAI"") = "" Then Exit Sub
    IDNOC
.RowSource "SELECT TNOC.ID FROM TNOC WHERE TNOC.ID NOT LIKE '*-" Mid(IDNAI4) & "';"
End Sub 
Nhưng phải nói là thiết kế CSDL của bạn chưa hợp lý (ở điểm đưa quan hệ huyết thống vào ID).
Thường người ta dùng ID bằng số và thêm 1 trường ParrentID (mã cha) thì dễ quản lý và đỡ bị trường hợp là mã id dài ra vô tận.
Liên kết cha con nên làm theo dạng ID và ParrentID nhé và làm dạng số Autonumber!
Cám ơn bạn về chia sẽ này, nhưng nếu mình chon con NAI001-001 thì con NOC001-001 vẫn hiện ra, đáng lẽ nó không ra mới đúng vì chúng là anh chị em ruột.
Những người đã cảm ơn
Mình gửi kèm cái chương trình để bạn tiện theo dõi và giúp mình cách giải quyết nha. Ổ đây trong From FPHOI mình chọn con nái trước sao đó chọn con đực thì trong cobobox số tai Nọc sẽ không hiên ra những ai có quan hệ quyết thống với con cái đã chọn ban đầu. Trong chương trình này mình đã có 2 cón nái D2013-3 và D2013-4 và 2 con đực D2013-1 và D2013-2 là con của D104-3 (mẹ) và D102-1 (cha). Nếu không làm cách hiển thị được thì tính đến chuyện là sao khi chọn con đực xong chương trình sẽ kiểm tra và thông báo là có quan hệ huyết thống với con cái không.TẢI CHƯƠNG TRÌNH Ở ĐÂY
Những người đã cảm ơn
(11-05-13, 11:53 AM)thanh_triet09 Đã viết: Mình gửi kèm cái chương trình để bạn tiện theo dõi và giúp mình cách giải quyết nha. Ổ đây trong From FPHOI mình chọn con nái trước sao đó chọn con đực thì trong cobobox số tai Nọc sẽ không hiên ra những ai có quan hệ quyết thống với con cái đã chọn ban đầu. Trong chương trình này mình đã có 2 cón nái D2013-3 và D2013-4 và 2 con đực D2013-1 và D2013-2 là con của D104-3 (mẹ) và D102-1 (cha). Nếu không làm cách hiển thị được thì tính đến chuyện là sao khi chọn con đực xong chương trình sẽ kiểm tra và thông báo là có quan hệ huyết thống với con cái không.TẢI CHƯƠNG TRÌNH Ở ĐÂY
Bạn thử xem bài trước tôi trả lời rồi đấy! - Vì tôi chưa hiểu nguyên tắc của bạn! Thành thật mà nói, bạn nên điều chỉnh lại nguyên tắc cấu trúc dữ liệu thì sẽ tiện hơn!
Thêm nữa! Khi kèm file, bạn nên nén lại! File của bạn quá lớn!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 209 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  [Help] tạo 2 combobox liên kết giá trị trong một table trên form tronghieu9792 2 164 31-08-16, 08:48 AM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Lỗi] Lỗi code event! toancvp 18 1,041 07-07-16, 01:36 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Loại bỏ trường trùng lặp trên combobox tvn_hut 3 242 03-07-16, 09:53 AM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Help] Không sử dụng lọc combobox trên subform theo điều kiện được? tvn_hut 9 395 04-06-16, 08:17 PM
Bài mới nhất: tvn_hut

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ