Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Tạo report liệt kê tất cả các thiết bị trong kho
Mình đang có 1 database quản lý thiết bị IT, trong đó mình có 4 tables như sau:

tbl-Device gồm có các trường:DevID (Mã thiết bị),Type,CSpec,SWTY,DevPics...
tbl-User gồm có các trường: UID (Mã người sử dụng thiết bị),FullName, Dept...
tbl-Assisgn Dev-Usr gồm có các trường: UID, DevID, Status
tbl-Location gồm có các trường: DevID, CPN (tên máy tính)...

Relationship như sau:
[Hình: relationship.jpg]

Sau khi mình nhập xong thông tin vào các tables trên, mình tạo 1 Report để xuất ra báo cáo danh sách thiết bị vừa nhập xong, nhưng báo cáo chỉ trích xuất ra những thiết bị mà mình gán cho người sử dụng. Ví dụ: hiện tại mình có 2 thiết bị với DevID là DEVID-001 và DEVID002. Duy nhất chỉ có thiết bị DEVID-001 được gán cho người dùng tên là Osamu Kawasaki có mã số là UID-001, còn thiết bị số 2 mình chưa gán cho người nào sử dụng. Mình muốn tạo 1 report để liệt kê tất cả các thiết bị trong bảng tbl-Device, nếu thiết bị nào chưa gán cho người sử dụng thì vẫn liệt kê vào nhưng text box UID và Full Name là trống.

Kết quả xuất report:
[Hình: reportresult.jpg]

Nhờ các bạn giúp đỡ, mình có đính kèm luôn database theo link này DB FILE, mấy bạn xem nhé.

Cám ơn các bạn rất nhiều!
Chữ ký của meoukg Xin chào, mình là meoukg, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-07 -11.
Những người đã cảm ơn sagiang3888
Để hiển thị tất cả thì chỉ cần bảng tbl-Device là đủ, trên report nếu cần full name, department, ... thì sử dụng các công thức truy vấn là được (ví dụ hàm Dlookup chẳng hạn)
Bạn không thể sử dụng tất cả các bảng như trên để đưa vào query vì nó không lọc được như yêu cầu của báo cáo
Tất nhiên còn có một số cách nữa (tạo bảng tạm, ...)

Nếu có thể, bạn post file của bạn lên, mọi người giúp Lightbulb
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(12-04-13, 07:36 PM)cpucloi Đã viết: Để hiển thị tất cả thì chỉ cần bảng tbl-Device là đủ, trên report nếu cần full name, department, ... thì sử dụng các công thức truy vấn là được (ví dụ hàm Dlookup chẳng hạn)
Bạn không thể sử dụng tất cả các bảng như trên để đưa vào query vì nó không lọc được như yêu cầu của báo cáo
Tất nhiên còn có một số cách nữa (tạo bảng tạm, ...)

Nếu có thể, bạn post file của bạn lên, mọi người giúp Lightbulb

Cám ơn bạn đã trả lời. File database của mình nằm ở link của bài viết trước đó bạn. Bạn và mọi người xem giúp mình nhé.
Ngoài ra, bạn cho mình hỏi thêm, thông thường thì khi thiết lập database giống trường hợp của mình, thì cách các bạn làm ntn? Mình thiết lập relationship như vậy đã đúng chưa?
Chữ ký của meoukg Xin chào, mình là meoukg, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-07 -11.
Những người đã cảm ơn
Bạn dùng access bao nhiêu vậy sao mình mở nó ko lên?? Lỗi này hình như lỗi của database dùng vb thì phải
[Hình: quan100157.host22.com_625_Capture.PNG]
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(14-04-13, 09:35 PM)quan_pc Đã viết: Bạn dùng access bao nhiêu vậy sao mình mở nó ko lên?? Lỗi này hình như lỗi của database dùng vb thì phải
[Hình: quan100157.host22.com_625_Capture.PNG]
Hi Bạn, mình dùng Access 2010, database của mình làm đơn giản, mình không biết VB.
Những người đã cảm ơn
cái phần mở rộng *.accdb là từ acess 2007 trở lên đó.lúc tạo không chọn format theo 2003 nên có cái phần mở rộng như vậy!
Chữ ký của proxp Xin chào, mình là proxp, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 12-04 -13.
Những người đã cảm ơn
(12-04-13, 06:13 PM)meoukg Đã viết: Mình đang có 1 database quản lý thiết bị IT, trong đó mình có 4 tables như sau:

tbl-Device gồm có các trường:DevID (Mã thiết bị),Type,CSpec,SWTY,DevPics...
tbl-User gồm có các trường: UID (Mã người sử dụng thiết bị),FullName, Dept...
tbl-Assisgn Dev-Usr gồm có các trường: UID, DevID, Status
tbl-Location gồm có các trường: DevID, CPN (tên máy tính)...

Relationship như sau:
[Hình: relationship.jpg]

Sau khi mình nhập xong thông tin vào các tables trên, mình tạo 1 Report để xuất ra báo cáo danh sách thiết bị vừa nhập xong, nhưng báo cáo chỉ trích xuất ra những thiết bị mà mình gán cho người sử dụng. Ví dụ: hiện tại mình có 2 thiết bị với DevID là DEVID-001 và DEVID002. Duy nhất chỉ có thiết bị DEVID-001 được gán cho người dùng tên là Osamu Kawasaki có mã số là UID-001, còn thiết bị số 2 mình chưa gán cho người nào sử dụng. Mình muốn tạo 1 report để liệt kê tất cả các thiết bị trong bảng tbl-Device, nếu thiết bị nào chưa gán cho người sử dụng thì vẫn liệt kê vào nhưng text box UID và Full Name là trống.

Kết quả xuất report:
[Hình: reportresult.jpg]

Nhờ các bạn giúp đỡ, mình có đính kèm luôn database theo link này DB FILE, mấy bạn xem nhé.

Cám ơn các bạn rất nhiều!
Bạn đưa chuổi sau vào RecordSource của report nhé.

Trích dẫn:SELECT [tbl-Device].DevID, [tbl-Device].Type, [tbl-Device].SWTY, [tbl-Location].CPN, [tbl-User].UID, [tbl-User].FullName, [tbl-User].Dept
FROM [tbl-User] RIGHT JOIN (([tbl-Device] LEFT JOIN [tbl-Assisgn Dev-Usr] ON [tbl-Device].[DevID] = [tbl-Assisgn Dev-Usr].[DevID]) INNER JOIN [tbl-Location] ON [tbl-Device].[DevID] = [tbl-Location].[DevID]) ON [tbl-User].UID = [tbl-Assisgn Dev-Usr].UID;

File đính kèm
.zip   ITDevice and User.zip (Kích cỡ: 35.32 KB / Tải về: 15)
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Cách sắp xếp report? tieuho828 0 27 03-12-16, 09:05 PM
Bài mới nhất: tieuho828
  [Help] Xin Giúp đỡ Dàn Report theo hàng ngang toi511 2 137 03-11-16, 01:10 PM
Bài mới nhất: toi511
  [Help] Sắp xếp dữ liệu trong báo cáo hoanghai902 2 87 03-11-16, 01:22 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Hướng Dẫn Cú pháp mở Report có nhiều điều kiện GaDauBac 7 256 22-10-16, 01:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Hướng Dẫn Tạo Report theo Combobox trong Form thangbomdethuong2000 7 287 20-10-16, 08:41 PM
Bài mới nhất: thangbomdethuong2000

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ