Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cách nhập tuổi vào Form thì được update thành năm
Cho em hỏi, em tao TB gồm các mục sau : stt, ten, tuoi, gioitinh. sau đó tạo form theo tb trên. Khi nhập stt, tên, tuổi, phần tuổi thì có nhiều trường hợp ( ví dụ khi nhập tuổi 31 thì tự động cập nhật thành năm 1981, còn khi nhập năm 1981 thì không cần chuyển thành tuổi ) form tự động cập nhật và lưu vào tb luon. việc quản lý bằng năm sinh tốt hơn là tuổi. Các bác giúp em với.
Chữ ký của ngocvutran Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Về cách tính tuổi cũng đáng phải bàn, nên rắc rối. Theo pháp luật, anh sinh ngày 09/06/1992 thì đến nay, ngày 08/06/2012 vẫn chưa đủ 20 tuổi. Nhưng cách gọi thuận miệng thì năm nay đã 20 tuổi. Tính tuổi ta lại là 21 tuổi...nói chung không nhất quán về cách nhập liệu đầu vào.

Theo mình bạn cho user nhập vào ngày tháng năm sinh luôn sẽ tốt hơn. Nên thống nhất cách nhập liệu ngay từ đầu.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
nếu mà người ta nhập luôn ngày tháng năm sinh thì em không hỏi rồi, vấn đề vì record Tuoi em gán bằng Number, nen chỉ nhập bằng số, một ngày nhập cả vài trăm tên tuổi, nên chi quản lý tuổi thôi, có khi nhập tuổi, có khi nhập năm sinh, ngồi tính tuổi để tính ra năm rồi nhập ( tiêu mất _) em thấy có chương trình : trong form có mục Tuổi : nhập vào tuổi thì tự động nó hiện ra năm sinh rồi lưu vào Tb luôn đó các bác àh. Có bác nào giúp em không.
Chữ ký của ngocvutran Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Đó là mình khuyên vậy. Còn muốn tính ra năm sinh thì cứ lấy ô giá trị năm hiện tại- tuổi bằng năm sinh của người ta thôi!

đại loại như trong sự kiện after Update của ô tuổi bạn cho code sau vào
Mã:
txtnamsinh.value= year(Date()) - txttuoi.value
Trong đó ô, txttuoi là ô để nhập tuổi. txtnamsinh là ô nhâp năm sinh

Nhưng mình khuyên 1 lần nữa là không nên như vậy nếu không muốn chương trình của bạn như 1 đống rác. Thà chịu khó 1 lần nhưng hệ thống vận hành tốt cho lâu dài!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
THANK BẠN, MÌNH CÒN MÙ MỜ QUÁ NÊN POST BÀI HỎI THĂM Ý KIẾN. THANK LỜI KHUYÊN CHÂN THÀNH NHATongue_smile
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách đề tạo Combo Box và List Box Tương ứng Godspear 9 308 08-12-16, 03:44 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 84 08-12-16, 12:48 PM
Bài mới nhất: Godspear
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 39 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ