Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
gán giá trị 0 cho Query nhu thế nào ?
các pác giúp em vấn đề này với, em tạo 1 table có 1 field là STT (Data Type : NumBer)
em tạo 1 Select Query và viết 1 câu lệnh là Max ([STT]) để lấy số lớn nhất trong field này
cụ thể là trong ô Field em gõ lệnh : MaxSTT : Max ([STT])
Nếu trong table không có dữ liệu nào thì khi Run Query trong ô Record sẽ la Null
Các pác chỉ giúp em làm sao để nó tự điền vào ô Record là 0 khi Run Query.
Cám ơn các pác rất nhiều
Chữ ký của taohiencuong Xin chào, mình là taohiencuong, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 21-04 -12.
Những người đã cảm ơn
(24-04-12, 12:17 AM)taohiencuong Đã viết: các pác giúp em vấn đề này với, em tạo 1 table có 1 field là STT (Data Type : NumBer)
em tạo 1 Select Query và viết 1 câu lệnh là Max ([STT]) để lấy số lớn nhất trong field này
Nếu trong table không có dữ liệu nào thì khi Run Query trong ô Record sẽ la Null
Cám ơn các pác rất nhiều

Thường thì mình hay mọc thêm một bảng khác để nhặt dữ liệu từ bảng gốc ->VD : Bảng có tên là Moi có các trường là MAxSTT, Record (Trong mục Design View ở mục thuộc tính Default Value đặt = 0 -> Khi thực hiện mình dùng Delete query để xóa các dữ liệu trong bảng Moi -> nhặt (Cập nhật) các dữ liệu dùng Append Query -> Khi cập nhật nếu cột record có thì nó lấy số còn không có thì nó có giá trị = 0

http://www.mediafire.com/?zvxjld78yzcnl0z
Không biết đã đúng ý bạn hỏi chưa
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(24-04-12, 12:17 AM)taohiencuong Đã viết: các pác giúp em vấn đề này với, em tạo 1 table có 1 field là STT (Data Type : NumBer)
Cám ơn các pác rất nhiều

Thì thêm hàm Count nữa để đếm. Nếu Count > 0 thì lấy Max, ngược lại cho bằng 0
MaxSTT: IIf(Count([STT])>0, Max ([STT]), 0)

Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 160 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 86 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 150 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 139 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ