Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
import một lúc vô nhiều Table
Cho mình hỏi diễn đàn tiếp vấn đề này, vì mình đang viết chương trình cho công ty, đã xong hết bây giờ chỉ còn một phần cuối cùng là import thôi
Tôi có 1 file Excel sau :
[Hình: 29367162.png]
Từ 1 khách hàng có thể gởi nhiều cây quạt sửa,1 cây quạt lại dùng nhiều vật tư để sửa.
- Từ cột ngày nhận đến cột Dtdd tôi import vô table 1
- Từ cột Model đến cột ngày trả khách tôi import vô table 2
- Cột linh kiện sửa chữa tôi import vô table 3
Với quan hệ giữa các table như sau :
- Table 1 liên kết với table 2 qua số phiếu (lúc này tự phát sinh 1 số mã sản phẩm, Autonumber)
- Table 2 liên kết với table 3 qua mã sản phẩm
Khó khăn hiện nay của tôi là là sao để phát sinh Autonumber tự động để link table 2 và table 3 cùng cùng 1 số, vì trong file excel không có cột mã sản phẩm chỉ khi import vào table mới phát sinh số này
Mình viết code chỉ còn vướng phần này, bác nào cao thủ chỉ giúp mình với nha
Chữ ký của uyvu Xin chào, mình là uyvu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 05-08 -11.
Những người đã cảm ơn
sao không ai trả lời vậy
Chữ ký của uyvu Xin chào, mình là uyvu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 05-08 -11.
Những người đã cảm ơn
Để import một table vào access, việc đầu tiên là table phải Chuẩn. Table của bạn chưa đạt yêu cầu này, vì vậy bạn cần link tất cả qua 1 file excel khác, từ file excel này mới import vào Access, vậy là giải quyết hết vấn đề của bạn
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(27-03-12, 07:09 PM)Noname Đã viết: Để import một table vào access, việc đầu tiên là table phải Chuẩn. Table của bạn chưa đạt yêu cầu này, vì vậy bạn cần link tất cả qua 1 file excel khác, từ file excel này mới import vào Access, vậy là giải quyết hết vấn đề của bạn

Bạn chỉ mà tôi không hiểu gì hết !!!!
Table của tôi khi nhập liệu từ form thì chuẩn vì đã được form dẫn dắt nhập liệu rồi, còn nhập liệu bằng excel thì nó chỉ là 1 bẳng tính thôi nên nhập vô chung hết, khi import vào thì bắt buộc phải chia thông tin ra trên từng table mới được chứ
Những người đã cảm ơn
(28-03-12, 09:51 AM)uyvu Đã viết:
(27-03-12, 07:09 PM)Noname Đã viết: Để import một table vào access, việc đầu tiên là table phải Chuẩn. Table của bạn chưa đạt yêu cầu này, vì vậy bạn cần link tất cả qua 1 file excel khác, từ file excel này mới import vào Access, vậy là giải quyết hết vấn đề của bạn

Table của tôi khi nhập liệu từ form thì chuẩn vì đã được form dẫn dắt nhập liệu rồi, còn nhập liệu bằng excel thì nó chỉ là 1 bẳng tính thôi nên nhập vô chung hết, khi import vào thì bắt buộc phải chia thông tin ra trên từng table mới được chứ

Ý mình nói là không thể xử lý một file Excel dạng chung chung vậy được,
Bạn export các table Access ra Excel, rồi theo định dạng các table này, dùng công thức để đưa dữ liệu nạp vào các bảng excel vừa Export, xong đâu đấy import trở lại vào Access
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

(28-03-12, 10:19 AM)Noname Đã viết:
(28-03-12, 09:51 AM)uyvu Đã viết:

Ý mình nói là không thể xử lý một file Excel dạng chung chung vậy được,
Bạn export các table Access ra Excel, rồi theo định dạng các table này, dùng công thức để đưa dữ liệu nạp vào các bảng excel vừa Export, xong đâu đấy import trở lại vào Access
Ý bạn mình đã hiểu
File excel của mình là đã được chuẩn hóa theo table rồi đó
Lúc trước mình làm 2 table rồi rất ok, tức là mình viết code import 2 lần
Ví dụ :
- Lần đầu : import vào table 1, từ cột a đến c của file excel
- Lần hai : import vào table 2, từ cột c đến f của file excel (trùng cột c vì cột c là cột số phiếu, quan hệ của table 1 và table 2 là quan hệ 1 đối nhiều, trong đó số phiếu là key
- Bây phát sinh ra table thứ 3, mà khó ở chỗ ở table 2 số mã sản phẩm là số autonumber tự phát sinh, trong file excel không có số này, vấn đề này cũng dễ, khó ở chỗ từ mã sản phẩm này mình sẽ quan hệ 1 đối nhiều với table 3.

Những người đã cảm ơn
sao không ai giúp mình vậy ta
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 198 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  [Hỏi] Lỗi khi dùng CSDL qua Link Table xndt 5 227 28-09-16, 08:22 AM
Bài mới nhất: xndt
  Xin giúp tạo 1 trường trong table đánh số tự động thay cho autonumber trungminh 7 447 16-09-16, 05:17 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] tạo 2 combobox liên kết giá trị trong một table trên form tronghieu9792 2 162 31-08-16, 08:48 AM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Rainbow [Help] E tạo Form nhập liệu cho table ma không dc BUIHUUDIEN 11 544 24-08-16, 12:30 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ