Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Làm sao chọn dòng record trong acces? ( select an entire row)
Các bác cho em hỏi trong chế độ xem datasheet, có các record.
Em muốn viết một đoạn VBA để chọn một dòng nào đó thì làm thế nào?
Không biết trong access có cái chức năng đó không?

Vi dụ trong Excell thì có cái này để chọn dòng 1:
Rows("1:1").Select
Chữ ký của meohenmiao Xin chào, mình là meohenmiao, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-02 -12.
Những người đã cảm ơn
Bạn tham khảo ở đây xem
Nhưng mình thắc mắc bạn làm điều đó để làm gì?
Vì trong Access, để chọn 1 dòng thì đơn giản nhất cả trong Access và Excel là đưa chuột ra đầu dòng, chờ hiện dấu mũi tên ngang rồi click là có thể chọn dòng được rồi
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Em tìm thấy đây rồi, nó là cái đoạn này:
Mã:
DoCmd.RunCommand acCmdSelectRecord
Viết lên đây cho bác nào cần.

Em muốn highligted/selected nhìn cho nó chuyên nghiệp. Mà làm từ VBA để khi bấm vào một nơi bất kỳ của record nó highligted luôn chứ không cần phải đưa vào đầu dòng nữa.

Cám ơn bác noname nha!
Chữ ký của meohenmiao Xin chào, mình là meohenmiao, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-02 -12.
Những người đã cảm ơn Noname , autokiss
(05-03-12, 05:11 PM)meohenmiao Đã viết: Các bác cho em hỏi trong chế độ xem datasheet, có các record.
Em muốn viết một đoạn VBA để chọn một dòng nào đó thì làm thế nào?
Không biết trong access có cái chức năng đó không?

Vi dụ trong Excell thì có cái này để chọn dòng 1:
Rows("1:1").Select

Những cái bạn biết rồi, tự hỏi lại, xong rồi tự trả lời luôn thấy cũng hay hay.
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Mình muốn hỏi là với cách làm của bạn meohenmiao thì khi di chuột đến 1 dòng lại phải click chuột nó mới bôi cả dòng được. Vậy có cách nào chỉ cần di chuột đến dòng nào là dòng đấy tự bôi luôn không? Giống như kiểu dùng sự kiện Mouse Move ấy.
Chữ ký của autokiss Xin chào, mình là autokiss, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-01 -12.
Những người đã cảm ơn
(17-03-12, 10:39 AM)autokiss Đã viết: Mình muốn hỏi là với cách làm của bạn meohenmiao thì khi di chuột đến 1 dòng lại phải click chuột nó mới bôi cả dòng được. Vậy có cách nào chỉ cần di chuột đến dòng nào là dòng đấy tự bôi luôn không? Giống như kiểu dùng sự kiện Mouse Move ấy.

Mình chưa tìm thấy cách khả thi! big green Vì mouse move thì object có nhận thấy nhưng thật ra forcus còn đang ở đối tượng khác. Vì thế dòng
Mã:
Chỉ áp dụng cho dòng đang có forcus thôi. Bạn tìm ra cách nào hay thì chia sẻ nhé! big green
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn autokiss
(17-03-12, 10:59 AM)Noname Đã viết:
(17-03-12, 10:39 AM)autokiss Đã viết: Mình muốn hỏi là với cách làm của bạn meohenmiao thì khi di chuột đến 1 dòng lại phải click chuột nó mới bôi cả dòng được. Vậy có cách nào chỉ cần di chuột đến dòng nào là dòng đấy tự bôi luôn không? Giống như kiểu dùng sự kiện Mouse Move ấy.

Mình chưa tìm thấy cách khả thi! big green Vì mouse move thì object có nhận thấy nhưng thật ra forcus còn đang ở đối tượng khác. Vì thế dòng
Mã:
Chỉ áp dụng cho dòng đang có forcus thôi. Bạn tìm ra cách nào hay thì chia sẻ nhé! big green

Bạn xem ví dụ ở file đính kèm nhé.

File đính kèm
.zip   CurrentRecord.zip (Kích cỡ: 58.64 KB / Tải về: 192)
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
Những người đã cảm ơn Noname , autokiss
hihi, cũng hay đó! Nhưng mình thà chấp nhận click để chọn dòng chứ không dám áp dụng vô form của mình đâu! big green
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn domfootwear , autokiss
(17-03-12, 03:23 PM)Noname Đã viết: hihi, cũng hay đó! Nhưng mình thà chấp nhận click để chọn dòng chứ không dám áp dụng vô form của mình đâu! big green

Mình cũng thấy vậy, thà click 1 cái còn đỡ hơn, không rắc rối.
Những người đã cảm ơn autokiss
Tiện đây cho mình hỏi:

Mình có 1 subform bao gồm các trường Ma_KH,.....
Mình muốn lọc dữ liệu có điều kiện từ một table có MA_KH bằng với Ma_KH ở dòng hiện hành trên subform thì code như thế nào nhé. Tks!
Chữ ký của khaccuong Xin chào, mình là khaccuong, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-04 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Link tất các table trong một file.mdb bằng VBA MinhnHang 6 145 29-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: MinhnHang
  Tránh xung đột dữ liệu trong access quocdung9999 16 1,688 23-11-16, 11:13 AM
Bài mới nhất: quocdung9999
  [Hỏi] Kết nối nhiều lần hay kết nối 1 lần trong ADO ưu điểm hơn Minh Tiên 1 115 10-11-16, 10:41 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Summary bằng VBA trong MS Access. MinhnHang 6 315 08-11-16, 08:36 AM
Bài mới nhất: MinhnHang
  [Hỏi] Số Thứ Tự Theo Nhóm Hàng Hóa Trong Access pherotao 2 141 02-11-16, 03:05 PM
Bài mới nhất: pherotao

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ