Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
SHARE: Cách hiển thị cảnh báo bằng Unicode (không ảnh hưởng hệ thống)
Thumbs Down 
Hi all!

Hôm nay Long mạn phép trình bày cách của mình giải quyết vấn đề rất đau đầu khi lập trình trong AC, đó là cảnh báo bằng Tiếng Việt Unicode mà không ảnh hưởng tới/từ hệ thống. Có thể coi là triệt để.

Ý tưởng như sau:

1. Khi viết code chúng ta không thể dùng hàm: MsgBox("Lỗi rồi bạn ơi!") vì thằng VB không cho viết TV Unicode trong đó, cách của Long là: quăng câu Unicode đó vào CSDL (cụ thể là table: [T0 MESSAGE] như trong chương trình đính kèm) rồi truy xuất nó ra.

2. Design lại hàm fcMsgBox thay cho MsgBox cổ lổ sỉ (cấu trúc dùng i chang) và thêm 1 hàm getMess(KEY as string) để lấy câu thông báo từ CSDL quăng cho fcMsgBox hiển thị.

3. Long đã đính kèm 1 đoạn ngắn demo mấy cái này, các bạn cứ down về mổ xẻ và chia xẻ kinh nghiệm nhé!!!!

Thân!

DEMO Confused_smile
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hugox03 , thanhtin
(29-02-12, 08:02 PM)bomnhauag Đã viết: Hi all!

Hôm nay Long mạn phép trình bày cách của mình giải quyết vấn đề rất đau đầu khi lập trình trong AC, đó là cảnh báo bằng Tiếng Việt Unicode mà không ảnh hưởng tới/từ hệ thống. Có thể coi là triệt để.

Ý tưởng như sau:

1. Khi viết code chúng ta không thể dùng hàm: MsgBox("Lỗi rồi bạn ơi!") vì thằng VB không cho viết TV Unicode trong đó, cách của Long là: quăng câu Unicode đó vào CSDL (cụ thể là table: [T0 MESSAGE] như trong chương trình đính kèm) rồi truy xuất nó ra.

2. Design lại hàm fcMsgBox thay cho MsgBox cổ lổ sỉ (cấu trúc dùng i chang) và thêm 1 hàm getMess(KEY as string) để lấy câu thông báo từ CSDL quăng cho fcMsgBox hiển thị.

3. Long đã đính kèm 1 đoạn ngắn demo mấy cái này, các bạn cứ down về mổ xẻ và chia xẻ kinh nghiệm nhé!!!!

Thân!

DEMO Confused_smile

mình cảm ơn vì bạn đã trả lời cau hỏi giùm mình nhưng bạn có thể giúp mình làm theo yêu cầu của mình được không , nếu được thì mình thanks long nhiều lắm
Chữ ký của minhhoang Xin chào, mình là minhhoang, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 28-02 -12.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Thủ Thuật] [Shared Code- PhầnII]Chọn ngày tháng bằng click chuột [No Calendar] maidinhdan 13 542 30-11-16, 11:45 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Thủ Thuật] Demo_Chọn ngày tháng bằng nút (No Calender Tiếng việt) maidinhdan 7 1,403 25-06-16, 12:44 AM
Bài mới nhất: zinzin8x
  Hàm đọc số dùng mã Unicode trong Access Noname 28 11,706 23-03-16, 11:45 PM
Bài mới nhất: thiennamlong
  Msg Box tiếng Việt Unicode có định dạng chữ đậm tranthanhan1962 13 2,272 30-01-16, 12:39 AM
Bài mới nhất: khanghychu
  [Thủ Thuật] Hiện thông báo nhắc nhở và gửi vào TASK của MS OUTLOOK ongke0711 5 550 16-01-16, 11:41 PM
Bài mới nhất: lamvanphung

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ