Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Phân Quyền Chức Năng Cho Người Dùng Trong Access
Có khi nào các bạn viết 1 phần mềm bằng access mà có nhiều người dùng, và mỗi người có 1 công việc riêng biệt chưa?
Với yêu cầu như vậy thì buộc người viết phải phân quyền cho mỗi nhân viên một chức năng , thậm chí còn phần quyền phân hệ (VD : nhân viên kinh doanh nòa thì chỉ được xem thông tin và doanh số của nhân viên đó quản lý thôi, chỉ có người được quyền xem tất cả mới được xem tất cả). với yêu cầu như vậy thì mình có thể chia sẽ với các bạn viết thêm chức năng phân quyền kết hợp vừa thủ công và code trong Visua basic.
Mình gửi cho các bạn File chứ mình viết trên này mình ko chèn hình được.
có chổ nào ko hiểu thì hỏi mình , nếu mình biết mình sẽ giúp. nick chát : muaphonui_2010
Line : http://www.mediafire.com/?ju2cavwrxjp8p9k
Chữ ký của muaphonui_2010 "Cần cù bù thông minh"
bạn đọc thông báo về việc chia sẻ file/hình ảnh
http://thuthuataccess.com/forum/thread-367.html
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn haquocquan , uronmapu , Haito
Cảm ơn bạn, mình pots lại line rồi đó bạn.
Những người đã cảm ơn Noname , dannynguyen1980 , uronmapu
(14-12-11, 03:58 PM)muaphonui_2010 Đã viết: Có khi nào các bạn viết 1 phần mềm bằng access mà có nhiều người dùng, và mỗi người có 1 công việc riêng biệt chưa?
Với yêu cầu như vậy thì buộc người viết phải phân quyền cho mỗi nhân viên một chức năng , thậm chí còn phần quyền phân hệ (VD : nhân viên kinh doanh nòa thì chỉ được xem thông tin và doanh số của nhân viên đó quản lý thôi, chỉ có người được quyền xem tất cả mới được xem tất cả). với yêu cầu như vậy thì mình có thể chia sẽ với các bạn viết thêm chức năng phân quyền kết hợp vừa thủ công và code trong Visua basic.
Mình gửi cho các bạn File chứ mình viết trên này mình ko chèn hình được.
có chổ nào ko hiểu thì hỏi mình , nếu mình biết mình sẽ giúp. nick chát : muaphonui_2010
Line : http://www.mediafire.com/?ju2cavwrxjp8p9k

Cảm ơn pác muaphonui_2010 đã chia sẻ với anh em 1 tính năng hữu ích.
Nếu mà pác post lên anh em trong diễn đàn cái file acess luôn thì hay quá.
Chữ ký của dannynguyen1980 Xin chào, mình là dannynguyen1980, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 14-09 -11.
Những người đã cảm ơn uronmapu
Wink 
Được thôi.
Mình sẽ chia sẽ với các bạn PM mà mình đang dùng cho Công Ty của mình.
PM này là dùng chung cho acr Công ty mình, có phân quyền người dùng, và đặt biệt là phần nhập kho và xuất nội bộ thì Thủ kho nhập , xuất bán thì bộ phận bán hàng xuất, báo cáo tồn kho theo số lượng thì tổng hợp 3 yếu tố trên( nhập mua, xuất nội bộ , xuất bán) .
- Do dữ liệu bán hàng thực tế nên mình không thể để lại , nên mình xóa hết dữ liệu vì vậy các bạn có thể nhập 1 vài VD vào để thử nghiệm và nghiên cứu cho dễ.
- PM này mình chưa khóa lại nên các bạn có thể tham khảo code.....
- Các bạn xem, nếu Cty các bạn gần giống như vậy thì nói mình sửa lại giúp cho mà dùng, nhưng chỉ sửa lại 1 vài cái thôi thì sửa đó nhé .

Mình có 1 tiếp thị nho nhỏ mong bạn nào có thể giúp được thì giúp mình với, bù lại mình sẽ giúp các bạn về access ! vì mình là nhân viên kinh doanh mà hjhjhjhj. Mong các bạn thông cảm nhé .
" Công Ty mình chuyên sản xuất các loại keo sữa dùng cho ngành gỗ (ghép gỗ), ngành giấy, ngành thủ công mỹ nghệ. Vậy các bạn có quen biết hay đang làm trong các công ty này thì giúp mình 1 vé để tiếp cận để bán hàng với nhé hjhjhjh. xin chân thành cảm ơn" ĐT 0906745279, mail : nguyenxuanhuy@kavibond.com Star

dưới đây là File mình chia sẽ . Thân chào!

http://www.mediafire.com/?pa5pumv4354pj0g
Tên đăng nhập : vu
PW : vu123
Toàn quyền, có quyền phân quyền
Yêu cầu : nếu tải về mà máy của bạn không chạy được thì rớt vào 2 trường hợp sau:
- access 2003 : do cài offit ko đầy đủ ( yêu cầu phải cài đầy đủ, còn cài đầy đủ offit 2003 như thế nào thì các bạn lên google tìm nhé)
- access 2007 : có thể bạn phải bỏ vào 1 Foder trong ổ đĩa cụ thể chứ không để ngoài My Document, hoặc phải chọn vào cái dòng ở trên cùng, cho nó chạy các code...( mình không nhó rõ lắm, nếu thực tế tình mình làm được hjhjhhj)
Những người đã cảm ơn Noname , dannynguyen1980 , KínhCận , dtv197 , quanghoasla , uronmapu , seven giang , bvchauthanh
Vâng, e sẽ rút kinh nghiệm ạ, lúc đầu e đọc topic này sau đó e hỏi câu hỏi của e

Nhưng sau khi nghỉ lại thì 2 vấn đề phân quyền này hoàn toàn khác nhau nên e mới lập thêm 1 topic nữa ạ

Bài của bạn này lá giới hạn quyền xem, đọc, xóa

Còn của e lại là của 2 user ko xem được của nhau

Em xin lỗi ạ
Chữ ký của uronmapu Cảm ơn cả nhà

Để học Access không nên ngại đặt câu hỏi

Uron
Những người đã cảm ơn
(20-06-12, 03:23 PM)uronmapu Đã viết: Vâng, e sẽ rút kinh nghiệm ạ, lúc đầu e đọc topic này sau đó e hỏi câu hỏi của e

Nhưng sau khi nghỉ lại thì 2 vấn đề phân quyền này hoàn toàn khác nhau nên e mới lập thêm 1 topic nữa ạ

Bài của bạn này lá giới hạn quyền xem, đọc, xóa

Còn của e lại là của 2 user ko xem được của nhau

Em xin lỗi ạ

Cái này có người thường gọi là phân quyền theo nhóm.
Cái này mình nghĩ và mình biết làm là code cho nó , tùy vào từng trường hợp... mà if nhóm USE = A then...., If nhóm USE = B then, Else ....."Thì xem theo nhóm của người nào xem theo người đó"
Nói cung là bạn thiết kế trong CSDL của bạn them 1 trường là "Nhóm" là ok, dựa vào trường "Nhóm này mà phân quyền cho nó .
Mình nói vậy ko biết bạn có hiểu ý mình ko nữa hjhjhjh.
Còn chỉ thì mình ko biết chỉ từ đâu.
Những người đã cảm ơn
bạn phải thêm thuộc tính visible vào từng tab, Xác định loại user truy cập, tương ứng với từng loại user bạn sẽ thiết lập thuộc tính visible= true or false. Cũng khá phức tạp, bạn phải ngiên cứu thêm về các sự kiện của Ribbon chẳng hạn khi event onload, getvisible :d
Chữ ký của tanthuc Xin chào, mình là tanthuc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 04-10 -12.
Những người đã cảm ơn
(20-06-12, 03:23 PM)uronmapu Đã viết: Còn của e lại là của 2 user ko xem được của nhau

Chào bạn,
Bạn muốn các user không xem được dữ liệu của nhau thì khi thiết kế table chứa dữ liệu, bạn thêm field "user" để khi nhập dữ liệu vào thì gán luôn cái user nhập liệu vào trường đó (để biết dữ liệu đó do ai nhập vào).
Khi xử lý dữ liệu thì có thể dùng câu lệnh SQL sau để "lọc" quyền truy xuất dữ liệu:

SELECT *
FROM <Tablename>
WHERE user = <username>

- Khi bạn muốn truy xuất theo nhóm thì:
SELECT *
FROM <Tablename>
WHERE user in (select username from <usertable> where nhom = <nhóm>)

(Với <usertable> gồm các field : username, Fullname, password, group)
Hy vọng đúng ý bạn.
Chữ ký của nhannt4 Xin chào, mình là nhannt4, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-07 -12.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Sựa khác nhau giữa Module và Class Module, phạm vi áp dụng của từng loại. MinhnHang 6 299 29-11-16, 09:11 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Question [Help] Link tất các table trong một file.mdb bằng VBA MinhnHang 6 145 29-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: MinhnHang
  Tránh xung đột dữ liệu trong access quocdung9999 16 1,688 23-11-16, 11:13 AM
Bài mới nhất: quocdung9999
  [Hỏi] Kết nối nhiều lần hay kết nối 1 lần trong ADO ưu điểm hơn Minh Tiên 1 116 10-11-16, 10:41 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Summary bằng VBA trong MS Access. MinhnHang 6 316 08-11-16, 08:36 AM
Bài mới nhất: MinhnHang

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ