Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sử dụng hàm Dcount ?
Mình có một bảng tbl_Ds(nhom,hoten,lydo). Mình muốn làm một qry đếm số lượng người của từng nhóm với lydo = '1'. Các bạn giúp mình với nhé.

đây là file của mình: http://www.mediafire.com/?v73nfgbh8oae4tq
Chữ ký của nguyenthien0908 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Xem thử file DCounts đúng ý bạn yêu cầu k. Thật sự mình k hiểu ý bạn cho lắm
Chữ ký của Cafe Via He Ở nhờ nhà mẹ mình big green
ღღღღღTài sản của Cafe Via He (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nguyenthien0908
Đúng ý mình rồi, cảm ơn Cafe Via He nhé.
Chữ ký của nguyenthien0908 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
mình thêm một bảng tbl_DmNhom(Ma_DT, Nhom) và sửa lại bảng tbl_Ds thành tbl_Ds(tuyen,mathe,hoten,lydo), trong qry mình nhập như sau:
Loai_Lydo_1: DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "' and [Lydo]='1'")
nhưng báo lỗi. Cafe Via He giúp mình với nhé. Mình tự tìm hiểu về access nên mong bạn thông cảm.

đây là file của mình: http://www.mediafire.com/?hx3j3xqp3yzhcny
Những người đã cảm ơn
(16-06-11, 06:01 PM)nguyenthien0908 Đã viết: mình thêm một bảng tbl_DmNhom(Ma_DT, Nhom) và sửa lại bảng tbl_Ds thành tbl_Ds(tuyen,mathe,hoten,lydo), trong qry mình nhập như sau:
Loai_Lydo_1: DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "' and [Lydo]='1'")
nhưng báo lỗi. Cafe Via He giúp mình với nhé. Mình tự tìm hiểu về access nên mong bạn thông cảm.

đây là file của mình: http://www.mediafire.com/?hx3j3xqp3yzhcny

Query hoạt động bình thường mà bạn, đâu thấy lỗi gì đâu?
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafe Via He
(17-06-11, 08:54 AM)domfootwear Đã viết: Query hoạt động bình thường mà bạn, đâu thấy lỗi gì đâu?

Query thêm điều kiện này thì báo lỗi bạn à: Loai_Lydo_1: DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "' and [Lydo]='1'")
Những người đã cảm ơn
(17-06-11, 09:20 AM)nguyenthien0908 Đã viết:
(17-06-11, 08:54 AM)domfootwear Đã viết: Query hoạt động bình thường mà bạn, đâu thấy lỗi gì đâu?

Query thêm điều kiện này thì báo lỗi bạn à: Loai_Lydo_1: DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "' and [Lydo]='1'")

Thử cách khác

Trích dẫn:SELECT tbl_DS.tuyen, tbl_DS.lydo, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'") AS Nhom_DT
FROM tbl_DS
GROUP BY tbl_DS.tuyen, tbl_DS.lydo, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'")
HAVING (((tbl_DS.lydo)="1"))
ORDER BY tbl_DS.tuyen, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'");
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafe Via He
(17-06-11, 09:33 AM)domfootwear Đã viết: Thử cách khác

Trích dẫn:SELECT tbl_DS.tuyen, tbl_DS.lydo, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'") AS Nhom_DT
FROM tbl_DS
GROUP BY tbl_DS.tuyen, tbl_DS.lydo, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'")
HAVING (((tbl_DS.lydo)="1"))
ORDER BY tbl_DS.tuyen, DLookUp("Nhom","tbl_DMNhom","Ma_DT='" & Left([mathe],3) & "'");

Như vậy thì không đúng theo ý mình rồi, mình muốn đếm như thế này:

Tên tuyến............Nhóm............Số lượt_1 (với lydo = 1)...........Số lượt_0 (với lydo = 0)

B........................Nhóm 1.....................5.........................................3
B........................Nhóm 2.....................2.........................................1
B........................Nhóm 3.....................3.........................................1
C........................Nhóm 1.....................1.........................................1
C........................Nhóm 3.....................1.........................................1
D........................Nhóm 1.....................1.........................................0

data: http://www.mediafire.com/?i5p8wqyewfp2wwq
Những người đã cảm ơn
Hy vọng là đúng ý bạn.
Xem file

File đính kèm
.zip   Dcount.zip (Kích cỡ: 30.59 KB / Tải về: 89)
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nguyenthien0908 , Cafe Via He
(17-06-11, 02:22 PM)haquocquan Đã viết: Hy vọng là đúng ý bạn.
Xem file

Đúng ý em quá. Cảm ơn bác.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 72 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  Làm thế nào để dùng SQL trong lập trình? paulsteigel 34 2,180 04-11-16, 05:49 PM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  [Help] Sử dụng Append Query qhuyhh117 23 5,158 28-01-16, 02:10 PM
Bài mới nhất: jason
  [Hỏi] Cách dùng lệnh dlookup trong query duynghiep89 1 319 31-12-15, 11:52 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  nhờ các bạn giải thích hàm dcount trong sql tren access? aitinh2005 2 659 12-08-15, 11:34 AM
Bài mới nhất: aitinh2005

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ