Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
hiển thị ảnh trong form
Hiện tại mình đang làm 1 bài về quản lý bán hàng
tạo form hanghoa hiện thị thông tin hàng bán và nhập
nhưng khi mình làm xong thì phần ảnh ko hiển thị đc( ở bên bảng mình đã để là OLE object, và bên form sử dụng bound object frame)
[Hình: fgffg.png]
các bạn hướng dẫn mình với nhé!
Bạn nào có file access về bán hàng thì share mình tham khảo với nhé!
Tks các bạn!
Chữ ký của drdrakin Xin chào, mình là drdrakin, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 12-06 -11.
Những người đã cảm ơn
(12-06-11, 03:52 PM)drdrakin Đã viết: Hiện tại mình đang làm 1 bài về quản lý bán hàng
nhưng khi mình làm xong thì phần ảnh ko hiển thị đc( ở bên bảng mình đã để là OLE object, và bên form sử dụng bound object frame)
[Hình: fgffg.png]
Tks các bạn!

Tạo 1 folder ảnh riêng để chứa ảnh, trong bảng dữ liệu thêm 1 trường để chứa dường dẫn, trên form có 1 nút đưa đường dẫn vào trường chứa đường dẫn, 1 Image Box để đọc hình, cách này file sẽ chạy nhẹ nhàng hơn.
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafe Via He , drdrakin
Bạn có thể tham khảo Link này:

In hình ảnh khi có đường dẫn hình

Như bạn domfootwear nói, bạn nên quản lý file ảnh của bạn trong Access dưới dạng đường dẫn. Dùng đối tượng Image để load đường dẫn tương ứng với hình ảnh đó lên, như thế sẽ giảm dung lượng chương trình.
Link trên được ứng dụng đối với Report, còn trong Form, bạn cho đoạn code đó vào sự kiện Form_Current()
Mã:
Private Sub Form_Current()
On Error GoTo err_Pic
If IsNull(Me.txtPic) Then
    Me.Image1.Picture = ""
    Me.Image1.Visible = False
Else
    Me.Image1.Picture = txtPic.Value
    Me.Image1.Visible = True
End If
Exit Sub
err_Pic:
    MsgBox Err.Description, vbOKOnly
    Exit Sub
End Sub

Chúc bạn thành công!
Chữ ký của Cafe Via He Ở nhờ nhà mẹ mình big green
ღღღღღTài sản của Cafe Via He (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn domfootwear , drdrakin , hoangthanhhai , Noname
Gửi bạn ví dụ về chèn hình nhé
Chen Hinh_2.rar

(12-06-11, 03:52 PM)drdrakin Đã viết: Hiện tại mình đang làm 1 bài về quản lý bán hàng

Tks các bạn!

Gửi bạn ví dụ về chèn hình
Chen Hinh_2.rar
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
Những người đã cảm ơn drdrakin , Cafe Via He , son246246
Ý của mình là khi mình bật form lên hình ảnh cùng với dl sẽ được hiển thị lên luôn.
Vì đây là thông tin hàng hóa nên mình muốn. Khi chọn tên hàng hóa thì nó sẽ tự động hiển thị ảnh
Chữ ký của drdrakin Xin chào, mình là drdrakin, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 12-06 -11.
Những người đã cảm ơn
(13-06-11, 12:32 PM)drdrakin Đã viết: Ý của mình là khi mình bật form lên hình ảnh cùng với dl sẽ được hiển thị lên luôn.
Vì đây là thông tin hàng hóa nên mình muốn. Khi chọn tên hàng hóa thì nó sẽ tự động hiển thị ảnh
Ví dụ trên không đúng ý bạn sao? Bạn gửi cái file của bạn lên xem thử yêu cầu thế nào nhé.
Những người đã cảm ơn
bài của mình đây
Thật ra thì bài chưa hoàn chình
mình mới chỉ thử làm đoạn chèn ảnh nhưng xem ra ko xong @@!
Bài của bạn domfootwear thì mình đã xem qua. ý mình là khi ta next sang bản ghi tiếp theo thì ảnh của mặt hàng đó sẽ xuất hiện. chứ không phải là dùng 1 ô đường dẫn rồi lúc đó mới nhấp ảnh vào.
TKS các bạn nhìu!
Có gì thì giúp mình nhé
Những người đã cảm ơn
Cái file của bạn hình như là đã bị xoá hay là đường link bị sai nên down k được nên cũng k biết dữ liệu của bạn ra sao để mà hỗ trợ tốt nhất nữa. Mình hiểu ý muốn của bạn. Dưới đây là file mẫu, bạn tự áp dụng vào bài của mình đi. Dạo này các Mod trên diễn đàn bận rộn nên ít có online hỗ trợ. Mong các bạn có tuyệt chiêu thì hỗ trợ những thành viên khác. Thân

Sample

Chữ ký của Cafe Via He Ở nhờ nhà mẹ mình big green
ღღღღღTài sản của Cafe Via He (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
cảm ơn các abnj rất nhiều!
mong sẽ có thể giúp cho các thành viên khác
Những người đã cảm ơn
(13-06-11, 10:36 AM)Cafe Via He Đã viết: Bạn có thể tham khảo Link này:

In hình ảnh khi có đường dẫn hình

Như bạn domfootwear nói, bạn nên quản lý file ảnh của bạn trong Access dưới dạng đường dẫn. Dùng đối tượng Image để load đường dẫn tương ứng với hình ảnh đó lên, như thế sẽ giảm dung lượng chương trình.
Link trên được ứng dụng đối với Report, còn trong Form, bạn cho đoạn code đó vào sự kiện Form_Current()
Mã:
Private Sub Form_Current()
On Error GoTo err_Pic
If IsNull(Me.txtPic) Then
    Me.Image1.Picture = ""
    Me.Image1.Visible = False
Else
    Me.Image1.Picture = txtPic.Value
    Me.Image1.Visible = True
End If
Exit Sub
err_Pic:
    MsgBox Err.Description, vbOKOnly
    Exit Sub
End Sub

Chúc bạn thành công!

Chào bạn CapheViahe,

Cho mình hỏi trường hợp file của mình là file .pdf hoặc .doc thì mình sửa đoạn code trên như thế nào để nào hiện thị được file đó nhỉ (đường dẫn file pdf mình cũng lưu y như đường dẫn file ảnh)

Thanks!

Chữ ký của hoangthanhhai Xin chào, mình là hoangthanhhai, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-04 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 84 08-12-16, 12:48 PM
Bài mới nhất: Godspear
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 39 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 167 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ