Đánh giá chủ đề:
  • 5 Votes - 4.2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Enable phím shift khi lỡ chạy module khóa mà quên viết module mở khóa
(bài này là ý tưởng của bạn hungtano)

Hỏi:

Tôi đã xây dựng xong CT nhân sự (C:\QLNS.mdb). Tôi tạo 1 custom menu bar, giấu đi Main menu của Access, tạo form startup, disable phím Shift để không ai có thể mở được cửa sổ database. Sau một thời gian CT bị lỗi nhưng hỡi ơi tôi lại quên viết code enable phím Shift nên không tài nào mở của sổ database, mở cửa sổ viết code để sửa lại CT. Tôi phải làm sao đây ?

Đáp:

Rất đơn giản, bạn tạo 1 file .mdb mới , viết code để can thiệp vào file QLNS.mdb, enable phím Shift.

Cách làm:

Trong file .mdb mới, bạn tạo 1 form, tạo 1 command button và :

Trích dẫn: Private Sub EnableSHIFTButton_Click()

On Error GoTo ErrHandler

Dim db As Database
Dim ThuocTinh As Property
Set db = OpenDatabase("C:\QLNS.mdb")
db.Properties("AllowBypassKey") = True
Set db = Nothing
Exit Sub
ErrHandler:
MsgBox Err.Number
If Err.Number = 3270 Then ' Property not found.
Set ThuocTinh = db.CreateProperty("AllowBypassKey", dbBoolean, True)
db.Properties.Append ThuocTinh
Resume Next
Else
MsgBox Err.Description
End If
End Sub
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hmhieu
(09-08-10, 01:50 AM)Noname Đã viết: (bài này là ý tưởng của bạn hungtano)

Hỏi:

Tôi đã xây dựng xong CT nhân sự (C:\QLNS.mdb). Tôi tạo 1 custom menu bar, giấu đi Main menu của Access, tạo form startup, disable phím Shift để không ai có thể mở được cửa sổ database. Sau một thời gian CT bị lỗi nhưng hỡi ơi tôi lại quên viết code enable phím Shift nên không tài nào mở của sổ database, mở cửa sổ viết code để sửa lại CT. Tôi phải làm sao đây ?

Đáp:

Rất đơn giản, bạn tạo 1 file .mdb mới , viết code để can thiệp vào file QLNS.mdb, enable phím Shift.

Cách làm:

Trong file .mdb mới, bạn tạo 1 form, tạo 1 command button và :

Trích dẫn: Private Sub EnableSHIFTButton_Click()

On Error GoTo ErrHandler

Dim db As Database
Dim ThuocTinh As Property
Set db = OpenDatabase("C:\QLNS.mdb")
db.Properties("AllowBypassKey") = True
Set db = Nothing
Exit Sub
ErrHandler:
MsgBox Err.Number
If Err.Number = 3270 Then ' Property not found.
Set ThuocTinh = db.CreateProperty("AllowBypassKey", dbBoolean, True)
db.Properties.Append ThuocTinh
Resume Next
Else
MsgBox Err.Description
End If
End Sub

Bác Noname ôi, co cách nào để làm ngược lại vấn đề này không? Nghĩa là khi minh thiết kế chương trình, mình Disable phím Shift rồi, không cho người khác mở bằng cách này đấy?

Mong bác có ý kiến giúp, vì không thể ngăn người khác mở bằng cách này thì chỉ có cách bên dịch sang .MDE, bất tiện lắm lắm! Confused_smile
Chữ ký của hmhieu Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(18-12-10, 02:35 PM)hmhieu Đã viết: Bác Noname ôi, co cách nào để làm ngược lại vấn đề này không? Nghĩa là khi minh thiết kế chương trình, mình Disable phím Shift rồi, không cho người khác mở bằng cách này đấy?

Mong bác có ý kiến giúp, vì không thể ngăn người khác mở bằng cách này thì chỉ có cách bên dịch sang .MDE, bất tiện lắm lắm! Confused_smile

Chuyển sang MDE vẫn can thiệp được.
Theo mình, cách đơn giản nhất là bạn set password cho file data của bạn. Vì:
Bất cứ ai muốn Disable SHIFT file DATA của bạn, họ phải dùng lệnh mở file data của bạn từ một file khác ( lệnh: Opendatabase(.....)). Bạn đặt pass, người đó ko có pass, không thể mở được.
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
Hic, Phần mềm Passware Kit Forensic có thể mở bất kỳ pass nào của AccessConfused_smile

Ý mình là không muốn cho người khác thay đổi chương trình mình đã thiết kế.
Hic, kiểu này chắc chỉ thiết kế cho những người chỉ biết ứng dụng thui, còn những người cao cao tay và có đọc qua thuthuataccess.co.cc thì pochân với họ.Cry_smile
Chữ ký của hmhieu Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Thanks bác nhiều em làm được rồi
Chữ ký của itnamdinh Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
sao minh lam nhu huong dan ma van khong duoc (Enable phím shift
Chữ ký của gianglun Xin chào, mình là gianglun, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 30-04 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Thủ Thuật] Demo_Chọn ngày tháng bằng nút (No Calender Tiếng việt) maidinhdan 7 1,402 25-06-16, 12:44 AM
Bài mới nhất: zinzin8x
  Msg Box tiếng Việt Unicode có định dạng chữ đậm tranthanhan1962 13 2,271 30-01-16, 12:39 AM
Bài mới nhất: khanghychu
  Tạo khóa bản quyền hoanbhxhls 1 479 06-11-15, 02:54 PM
Bài mới nhất: kieu manh
  Hướng Dẫn Demo Cho tất cả thông báo tiếng việt vào một Macro maidinhdan 3 989 23-07-15, 03:09 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Msgbox dùng Unicode Tiếng việt Noname 19 7,433 30-10-14, 05:08 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ