Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cách giảm dung lượng file access khi đưa vào quá nhiều hình ảnh để trang trí form
Tình hình là mình vừa được mấy ông thầy trong trường đặt hàng làm cái phần mềm Quản lý Ký túc xá. Mình làm thì nhanh thôi, nhưng yêu cầu của thầy thì rất cao, đòi phải đi chụp mấy tấm hình độ phân giải lớn đưa vào trang trí hình nền cho mỗi form. Ban đầu mình không biết nên đã đưa hết vào, dung lượng file Access tăng lên một cách khủng khiếp (1,99 Gb) ~_~ và không thế nào vào sửa hay thêm một dữ liệu nào nữa.
Mình đã tìm ra một cách để hạ hỏa tình hình: Mình tạo một file access mới rồi import toàn bộ dữ liệu của file lỗi kia vào file mới này. Thế là tự nhiên file Access dung lượng hạ xuống nhanh chóng. Mình tiến hành vào phần mềm xử lý ảnh resize các file ảnh lại rồi mới chèn vào.
Làm xong tất cả mình vào Tool/ Database Ultilities/ Compact and repaire Database. làm dung lượng file nhỏ lại.
Đây là những bước làm giảm dung lượng file của mình. Các bạn xem rồi tham khảo nha!
Chữ ký của khanhduycsgt Chào Guest, có mánh nào hay thì chia sẻ cho mình biết với nhé! Và hãy thanks bằng cách bấm nút Thanks để tỏ rõ mình là người lịch sự nào! ^^
Những người đã cảm ơn Noname , haquocquan , mrchau911 , hatashibl , le6hung
Phải rồi! Trước khi đóng gói cũng nên compact & repair lại, như thế ta sẽ giảm dung lượng đáng kể!
Ví dụ như chương trình Quản lý đoàn viên của bạn, nếu compact trước và up lên, mình nghĩ tầm 7-8MB thay vì 12 MB như hiện giờ!

Chúc mọi người thành công! thumbs up
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn khanhduycsgt , mrchau911
(25-04-11, 09:49 AM)Noname Đã viết: Phải rồi! Trước khi đóng gói cũng nên compact & repair lại, như thế ta sẽ giảm dung lượng đáng kể!
Ví dụ như chương trình Quản lý đoàn viên của bạn, nếu compact trước và up lên, mình nghĩ tầm 7-8MB thay vì 12 MB như hiện giờ!

Chúc mọi người thành công! thumbs up

Thực ra, bạn không cần chèn ảnh lên form đâu.
Mội form, bạn viết 1 code chèn ảnh vào. Để ảnh ở 1 thư mục cố định, đi kèm access khi đóng gói.
Khi load form => gọi ảnh lên. Như vậy, có thể vừa nhẹ chương trình, vừa thay được ảnh.
Chữ ký của Nguyendinhthanh My site: Tài liệu
ღღღღღTài sản của Nguyendinhthanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , khanhduycsgt
(27-04-11, 09:30 AM)Nguyendinhthanh Đã viết: Thực ra, bạn không cần chèn ảnh lên form đâu.
Mội form, bạn viết 1 code chèn ảnh vào. Để ảnh ở 1 thư mục cố định, đi kèm access khi đóng gói.
Khi load form => gọi ảnh lên. Như vậy, có thể vừa nhẹ chương trình, vừa thay được ảnh.

Mình cũng đang cần chèn ảnh lên Form, Bạn có thể hướng dẫn mình cách viết code chèn ảnh vào form được không? Cám ơn Bạn nhiều.
Chữ ký của hoangthanhhai Xin chào, mình là hoangthanhhai, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-04 -11.
Những người đã cảm ơn
mình còn 1 cách này nữa bạn tham khảo nhé. bạn có thể dùng photoshop nén ảnh lại vẫn đảm bảo độ sắc nét của hỉnh ảnh tương đương như vậy( độ sắc nét tương đương với ảnh gốc - kích thước độ lớn của files ảnh được lược hoá bớt dung lượng đi). ở photoshop làm được điều này bạn ạh
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn khanhduycsgt
File gốc của mình lúc chưa chèn ảnh khoảng 1.4 MB, mình chèn 1 ảnh nền có 64 KB sau khi chèn ảnh xong file lên tới 5.3 MB, mình sử dụng cách Tool/ Database Ultilities/ Compact and repaire Database của bạn khanhduycsgt thì file còn 3.0 MB. Các Bạn có cách nào làm giảm được nữa không vì mình dự định chèn nhiều file ảnh vào làm hình nền cho form.
Cám ơn các Bạn.
Chữ ký của hoangthanhhai Xin chào, mình là hoangthanhhai, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-04 -11.
Những người đã cảm ơn
tất nhiên viatâ tối ưu hoá dung lượng cho file chương trình ms acces là việc rất cần thiết đảm bảo cho việc truy xuất đata nhanh hay chậm và còn ảnh hưởng tới hiệu quả sử dụng chương trình ứng dụng của các bạn nữa. ngoài việc cách có thể giảm dung lượng khi inserts các files ảnh của bạn vào và các cách như các bạn compardatabase nữa. mình xin trình trình bày thêm một lưu ý nữa là ngay trong việc thiết kế các trường trong tables các bạn cũng lưu ý khống chế độ lớn của trường sao cho phù hợp. mình ví dụ nhé. nếu là idcustomer= autonamber, name: text size: 25, dịa chỉ: text=255, không sử dung memo. bởi vì khi các bạn thiết kế một chương trình ứng dụng sẽ có rất nhiều nhiều bảng, như vậy nếu chúng mình không sử dụng hợp lý trình làm cho kích thước của files ứng dụng của mình phình to lên. " theo mình thì yếu tố tạo tables cũng cần phải quan tâm thêm"
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
Mình đã làm được theo cách của bạn Nguyendinhthanh, đoạn code bên dưới mình tìm thấy trên mạng và đã test thành công.

code:

Private Sub Form_Load()
With Forms("F0_Dangnhap")
.Picture = CurrentProject.Path & "\hinhnen\dangnhap.png"
End With
End Sub
Những người đã cảm ơn khanhduycsgt , hatashibl
@hoangthanhhai và mọi người.
Mã:
Private Sub Form_Load()
End With
End Sub

Mình đã test code trên và chạy tốt vì file access link đến ảnh lấy vị trí tương đối. Tuy nhiên nếu file ảnh bị xóa hay rename là xảy ra lỗi phải debug. Các bạn có cao kiến j về việc nếu không có file ảnh thì Next lỗi đó hay k?
Chữ ký của hatashibl
Những người đã cảm ơn Noname
Private Sub Form_Load()
' Thêm dòng dưới đây vào như thế này
On Error Resume Next
'On Error Resume Next -> dùng để Next Qua các lỗi sảy ra trong biến cố
End With
End Sub
Nghiên cứu thử xem , có gì Sorry Nhé !
Chúc Thành Công .
Khải Nguyên !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn chanthienbl , Noname , hatashibl , hugox03

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lỗi không tạo file mới bằng định dạng .mdb feeling 4 87 29-11-16, 04:22 PM
Bài mới nhất: feeling
  Làm thế nào đánh số trang của một report có nhiều nhóm ledangvan 11 2,673 20-11-16, 01:30 PM
Bài mới nhất: songngam_p89
  [Help] Lỗi "A problem occurred while Microsoft Access was communicating with the OLE server thanhoai 1 109 03-11-16, 03:53 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Lỗi] Cúp điện ---> lỗi access 2013 biencuong86 3 150 26-10-16, 04:30 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Thiết kế form nhập và lưu trữ dữ liệu theo yêu cầu brianhuynh 16 625 20-10-16, 10:54 PM
Bài mới nhất: brianhuynh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ