Đánh giá chủ đề:
  • 7 Votes - 3.14 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hướng dẫn tạo Menu cho file Access bằng Macro
Tác giả: Xuân Thanh
Site: Danketoan.com

1/ Các bạn tải file "Cach tao MeNu bang macro" được đính kèm dưới bài viết về máy và giải nén nó vào một thư mục nào đó trong máy của bạn
2/ Nhấn chuột phải vào màn hình Desktop, chọn Properties, trong tab Appearance, nhấn Advanced. Trong khung Item chọn Active Title Bar, trong khung font chọn Tahoma(nhằm thể hiện tiếng Việt Unicode)
3/ Mở file (Nhớ nhấn phím Shift khi mở, nếu không sẽ không thấy cái Database đâu, chỉ thấy mỗi thanh MeNu thôi)
4/ Trong phần Macro của Database, các bạn lần lượt mở từng macro một để nghiên cứu, trong đó mrcMain là macro chính để tạo MeNu, các macro còn lại là phục vụ cho mrcMain
5/ Để có thể tạo MeNu, sau khi tạo các macro xong, các bạn chọm mrcMain(không cần Desgin), vào MeNu Tools/Macro/Create MeNu from Macro. Nhấn Yes khi có thông báo
6/ Vào MeNuTools/Startup, ghi tên chương trình vào hộp Application Title, chọn Icon cho chương trình nếu muốn, tắt hết tất cả các hộp kiểm, chọn mrcMain trong Menu Bar
Như vậy là các bạn đạ tạo được MeNu riêng của minh rồi đấy

Chúc các bạn thực hành tốt
Thân

P/S : Khi các bạn muốn dùng file mẫu để thử và xem cái Menu được tạo ra như thế nào, các bạn chỉ được nhấn nút Thoát hoặc Tác Giả thôi, còn các menu khác sẽ báo lỗi đấy

File đính kèm
.rar   Cach Tao Me Nu Bang Macro.rar (Kích cỡ: 7.34 KB / Tải về: 3,426)
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Thanks Admin. Rất hữu ích :P
Chữ ký của Cafe Via He Ở nhờ nhà mẹ mình big green
ღღღღღTài sản của Cafe Via He (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Mình muốn tạo Menu con cho các menu thì làm thế nào. Mình làm mãi không được.
Cụ thể: file của Noname:
Khi vào Menu "Báo cáo" ----> "Theo nhân viên". Mình muốn khi bấm vào theo nhân viên lại hiện ra thêm một POPUP nữa để chọn, tức là thêm menu con khi bấm vào "Theo nhân viên"
Nhờ các pác chỉ giúp.
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Mình chép nguyên xi của bác Xuân Thanh nên chưa xem qua trong đó có gì! :P .
Nhưng mình có làm menu bằng macro rồi,
trong menu cha, cứ gọi hàm add menu, đặt macro name. Gọi mecro addmenu tiếp để add. Xem thêm file đính kèm

File đính kèm
.rar   menubangmacro.rar (Kích cỡ: 6.92 KB / Tải về: 1,877)
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn haquocquan , mrchau911 , dieuchinhlu , hugox03
love struck
(19-09-10, 09:21 PM)Noname Đã viết: Tác giả: Xuân Thanh
Site: Danketoan.com

1/ Các bạn tải file "Cach tao MeNu bang macro" được đính kèm dưới bài viết về máy và giải nén nó vào một thư mục nào đó trong máy của bạn
2/ Nhấn chuột phải vào màn hình Desktop, chọn Properties, trong tab Appearance, nhấn Advanced. Trong khung Item chọn Active Title Bar, trong khung font chọn Tahoma(nhằm thể hiện tiếng Việt Unicode)
3/ Mở file (Nhớ nhấn phím Shift khi mở, nếu không sẽ không thấy cái Database đâu, chỉ thấy mỗi thanh MeNu thôi)
4/ Trong phần Macro của Database, các bạn lần lượt mở từng macro một để nghiên cứu, trong đó mrcMain là macro chính để tạo MeNu, các macro còn lại là phục vụ cho mrcMain
5/ Để có thể tạo MeNu, sau khi tạo các macro xong, các bạn chọm mrcMain(không cần Desgin), vào MeNu Tools/Macro/Create MeNu from Macro. Nhấn Yes khi có thông báo
6/ Vào MeNuTools/Startup, ghi tên chương trình vào hộp Application Title, chọn Icon cho chương trình nếu muốn, tắt hết tất cả các hộp kiểm, chọn mrcMain trong Menu Bar
Như vậy là các bạn đạ tạo được MeNu riêng của minh rồi đấy

Chúc các bạn thực hành tốt
Thân

P/S : Khi các bạn muốn dùng file mẫu để thử và xem cái Menu được tạo ra như thế nào, các bạn chỉ được nhấn nút Thoát hoặc Tác Giả thôi, còn các menu khác sẽ báo lỗi đấy

hihi
mình mới được học môn này nên chưa biết nhiều mong các bạn giúp nhiều nha Heartlove struck
Chữ ký của dau tay buon Xin chào, mình là dau tay buon .mong mọi người giúp đỡ nhiều Heart
Những người đã cảm ơn
---Mr.Tra^n` Linh---47_4747_4747_47Camera
Chữ ký của tranlinhcntt Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
áp dụng vào Bài tập của mình . tốt lắm . thanks you :d
ღღღღღTài sản của mrchau911 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
chào mọi người!
minh muốn tao menu trong access 2007 ma ko biết làm thế nào.
cả nhà có ai biết ko?gíup mình vớiCry_smile
Chữ ký của ngocchuc1988 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
trong office 2007 minh ko làm được !ai biết chỉ giùm với!
thanhks
Chữ ký của ngocchuc1988 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
thank chủ topic rất hữu ích !
Chữ ký của junfan Xin chào, mình là junfan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 03-06 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cần giúp đỡ về hàm if trong macro hvhvpdk 2 72 28-11-16, 01:04 PM
Bài mới nhất: hvhvpdk
  hàm đổi số thành chữ trong access trico9.0 8 4,589 30-09-16, 03:09 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Macro Setvalue bị tắt sau khi chuyển thành file MDB toancvp 6 338 25-07-16, 07:28 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Hỏi đáp về Access cơ bản của thành viên mới... paulsteigel 8 284 11-07-16, 03:07 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Cần Giúp đỡ về Menu bar acess 2007 toi511 3 711 12-06-16, 02:34 PM
Bài mới nhất: truongtrungviet

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ