Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 3.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Link và xóa link các Table từ SQL Server 2000.
Tình hình là tôi đang dùng Access có các Table kết nối từ SQL Server (Link Table).
Nay cần số liệu để khi không kết nối được với Server thì vẫn chạy chương trình được.
Tôi làm nhân công là copy từng table ( cả cấu trúc và data) rồi đổi tên như khi Link và xóa đi các bảng Link.
Tôi định tạo 2 cmdbuton " Link table" và " Local table" để đáp ứng yêu cầu trên mà không phải thực hiện nhân công từng bảng - Tức là khi kết nối vào mạng thì ấn cmdbuton " Link table" để kết nối các bảng từ Server, update dữ liệu. Còn trước khi ngắt máy không kết nối với Server thì ấn nút cmdbuton " Local table" để tự động copy các bảng về máy mà không phải làm nhân công.
Nhờ các Pro quan tâm gợi ý giúp! Cảm ơn các Bạn nhiều!

Chữ ký của Txgroup_2 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Mình không hiểu ý bạn lắm, nhưng góp ý thế này!
Trừ khi không thật sự cần thiết, bạn không nên copy bảng về máy! Vì tốn nhiều thời gian là 1, nghẽn mạng là 2, phình to file access của bạn là 3.

Bạn nên cân nhắc giữa các phương thức kết nối thôi!

Bản thân link table đã quyết định ngắt/ kết nối thay cho bạn bằng thời gian time out (có đặt trong option) rồi!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Txgroup_2
Cảm ơn Noname đã cho mình lời khuyên!
CSDL của mình đáp ứng 02 công việc là cập nhậttìm kiếm . file CSDL.mdb cũng không lớn lắm khoản 2M thôi, table nhiều Record nhất cũng chỉ 10.000 record! Thực ra khi đưa các Table lên SQL mình chỉ muốn không phải share full CSDL để người ta " thịt" thôi.
Mình cũng cần phải làm như thế vì khi đi công tác thì cần có CSDL chỉ để tìm kiếm thông tin chứ không cập nhật gì cả. chỉ khi về đến nhà thì mới cần cập nhật, tìm kiếm thông tin Noname và các Pro giải pháp nào thì giúp mình với!

Chữ ký của Txgroup_2 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Việc thịt hay không là do bạn phân quyền trên MS SQL server. SQL server quy định cụ thể tới mức user nào thì chỉ được đọc/sửa, xóa cột nào ... vấn đề còn lại là bạn share cho user của bạn thôi!

Bạn tham khảo các bài viết về Link lại data có trong diễn đàn để biết cách link và xóa cũng như import

Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn haquocquan , Txgroup_2
(10-03-11, 10:56 PM)Noname Đã viết: Việc thịt hay không là do bạn phân quyền trên MS SQL server. SQL server quy định cụ thể tới mức user nào thì chỉ được đọc/sửa, xóa cột nào ... vấn đề còn lại là bạn share cho user của bạn thôi!

Bạn tham khảo các bài viết về Link lại data có trong diễn đàn để biết cách link và xóa cũng như import
Việc thịt hay không là do bạn phân quyền trên MS SQL server
Ý mình không phải là thế!
Khi đã đưa các table lên SQL Server có phân quyền rõ ràng thì đã yên tâm rồi mà ( chỉ sợ Share full trong ACCESS)
Bây giờ mình muốn khi không kết nối với SERVER thì vẫn chạy được chương trình nên mới có ý định làm làm 02 cmd "Link table" và "Local table" như nêu trên Noname Ạ .
Mong muốn được chia sẻ !
ThankS!

Những người đã cảm ơn
1/ Để import table từ ODBC, bạn cho dòng sau vào hành động một nút nhấn nào đó:
Mã:
Private Sub cmdImport_Click()
DoCmd.TransferDatabase acImport, "ODBC Database", _
    "ODBC;DSN=MyDB;UID=sa;PWD=Password;LANGUAGE=us_english;" _
    & "DATABASE=MyDB", acTable, "dbo.BomUnit", "dbo.BomUnit"

End Sub

Trong đó:
MyDB: là tên Cơ Sở Dữ liệu của bạn, đã khai báo ở ODBC.
sa: là username
Password: là password
dbo.BomUnit: là table bạn muốn import về

2/ Để Xóa 1 table, bạn cho code sau:

Mã:
Private Sub Command3_Click()
DoCmd.DeleteObject acTable, "dbo_BomUnit"
End Sub

Chú ý, khi bạn import thì tên table nó sẽ mặc định gán chữ "dbo." đằng trước table. nó cho biết quyền của user đó đối với table đó.

Nhưng khi đã thành bảng của Access, thì tên này đổi lại là "dbo_"

3/ Để Link, bạn phát biểu như import, nhưng thay acImport bằng acLink
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn Txgroup_2
Cảm ơn Noname, gợi ý này rất đúng với ý mình!
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Lỗi "A problem occurred while Microsoft Access was communicating with the OLE server thanhoai 1 106 03-11-16, 03:53 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Hướng Dẫn [Link Google] Tất cả các bản Office Portable maidinhdan 0 98 01-10-16, 04:59 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Giúp tôi bảo vệ table user thucgia 20 1,699 25-09-15, 07:41 PM
Bài mới nhất: thucgia
  [Help] Tự động thêm ngày giờ hệ thống vào một table lycosa 2 391 16-02-15, 10:33 AM
Bài mới nhất: thucgia
  [Help] SO SÁNH TABLE morosumo 2 315 07-01-15, 09:23 AM
Bài mới nhất: morosumo

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ