Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Lỗi] bound Column trong phần Lookup table hiển thị không đúng
Chào các bạn, như trong file đính kèm mình có table tblTacGia được lookup đến tblNenTangPhanMem (bảng này có 2 column), mình để column count là 2, bound column cũng là 2, nhưng khi chọn trên combobox nó vẫn hiển thị giá trị ở cột 1, các bạn xem giúp mình sai ở đâu nhé, link ở dưới, link này là link onedrive các bạn download bình thường nhé, không cần đăng kí gì hết.
https://1drv.ms/u/s!Avc28DCU-NoshIVuXIzfxYbcJywj3g
Chữ ký của minhtungph Chào Guest! Chúc bạn một ngày tốt lành và học hỏi thêm nhiều điều mới. PMT
Những người đã cảm ơn
sao khi tìm hiểu thì mình đã tìm được cách giải thích, nếu row source có nhiều cột được hiển thị thì mặc định giá trị hiển thị sẽ là cột bên trái cùng, nếu muốn lấy giá trị của cột thứ 2 chỉ còn cách cho column width của cột 1 =0, và phần bound column thì ghi cột 1, có lẽ đây chỉ là cách cho những người mới học thôi, chứ những ai đã làm nhiều thì những nội dung đó sẽ được nhập từ Form.
PMT
Chữ ký của minhtungph Chào Guest! Chúc bạn một ngày tốt lành và học hỏi thêm nhiều điều mới. PMT
Những người đã cảm ơn
Đối với người mới học, tìm hiểu Access thì dùng lookup trong table thì ok. Sau này khi bạn rành về nó thì trong table có mấy cái không nên dùng là:
- Auto Sub datasheet: nên tắt nó đi (chọn None).
- Lookup: nhưng thông tin lookup sau này bạn có thể nhìn thông qua Form chứ không phải Table nên cần gì phải thiết lập trong table.
2 tính năng trên sẽ ảnh hưởng không ít đến tốc độ xử lý ứng dụng của bạn mà chẳng phục vụ gì cho người dùng, chỉ tiện cho bạn khi xem Table thôi.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn minhtungph
(13-10-17, 04:00 PM)ongke0711 Đã viết: Đối với người mới học, tìm hiểu Access thì dùng lookup trong table thì ok. Sau này khi bạn rành về nó thì trong table có mấy cái không nên dùng là:
- Auto Sub datasheet: nên tắt nó đi (chọn None).
- Lookup: nhưng thông tin lookup sau này bạn có thể nhìn thông qua Form chứ không phải Table nên cần gì phải thiết lập trong table.
2 tính năng trên sẽ ảnh hưởng không ít đến tốc độ xử lý ứng dụng của bạn mà chẳng phục vụ gì cho người dùng, chỉ tiện cho bạn khi xem Table thôi.
Cám ơn những chia sẽ của bạn, nhưng mình muốn hỏi thêm phần tạo quan hệ, trong thực tế bạn thiết kế ứng dụng có cần thiết bảng nào cũng phải có liên kết hoặc không cần liên kết các bang ta có thể liên kết trong khi truy vấn, mình mới học mà thấy nếu khỏi liên kết các bảng ta vẫn có thể truy vấn bình thường, không biết khi nâng cao lên sẽ bị khó khăn gì, mong bạn giúp đỡ giải đáp
Những người đã cảm ơn
(13-10-17, 07:42 PM)minhtungph Đã viết: Cám ơn những chia sẽ của bạn, nhưng mình muốn hỏi thêm phần tạo quan hệ, trong thực tế bạn thiết kế ứng dụng có cần thiết bảng nào cũng phải có liên kết hoặc không cần liên kết các bang ta có thể liên kết trong khi truy vấn, mình mới học mà thấy nếu khỏi liên kết các bảng ta vẫn có thể truy vấn bình thường, không biết khi nâng cao lên sẽ bị khó khăn gì, mong bạn giúp đỡ giải đáp

Ms Access là hệ quản trị “cơ sở dữ liệu (CDSL) quan hệ” nếu không có quan hệ (Relationship) thì nó thành “cơ sở dữ liệu” giống Excel rồi.
Về Relationship, không chỉ có sử dụng trong Query (như bạn tự tạo khi thiết kế Query), mà còn có trong Form, Report. Khi bạn đã xây dựng trước các mối quan hệ lúc thiết kế Table rồi thì các quan hệ đó sẽ tự động tạo khi thiết kế Query, Form.
Nói rõ hơn, khi muốn tạo quan hệ giữa các table, buộc phải thiết lập Primary Key (PK) cho table. 
- Chính PK này giúp cho việc lưu dữ liệu vào table được chuẩn hóa, không có dòng dữ liệu trùng lặp.
- PK cũng sẽ là chỉ mục (Index) cho table. Khi nhập liệu, PK giúp loại bỏ dữ liệu Null, chi có dòng dữ liệu hợp lệ mới được cập nhật vào table. Bên cạnh đó Index cũng giúp cho việc truy vấn tìm kiếm trong table được nhanh hơn. Ví dụ khi tìm kiếm một dòng nào đó dựa trên PK, table thay vi phải quét toàn bộ các cột, các dòng, nó chỉ quét qua các chỉ mục.
Trở lại việc thiết lập trước mối quan hệ giữa các table ở giai đoạn thiết kế ban đầu, nó có nhiều điểm thuận lợi hơn cho bạn về sau như:
- Khi bạn thiết lập quan hệ 1 - nhiều giữa table Cha và Con rồi thì khi nhập liệu trong table Con (liên quan đến Form), Access sẽ bắt lỗi bạn nếu chưa có dữ liệu liên quan trong table Cha, điều này đảm bảo tính toàn vẹn (nhất quán) dữ liệu. Nếu bạn không thiết lập trước mối quan hệ này, người dùng có thể tự do thêm được dữ liệu trong table Con bất kể có liên kết với table Cha qua cái PK hay không và kết quả là sau này bạn có một đống dữ liệu rác không xác định nó thuộc dòng nào trong table Cha.
Một cái thuận lợi nữa là khi thiết lập quan hệ, sẽ có các thuộc tính như: tự dộng cập nhật table Con khi có thay đổi PK ở table Cha hoặc tự động Xóa - chỉ cần xóa dòng ở table Cha thì các dòng ở table Con sẽ được xóa theo nó vì có quan hệ. Cái này rất tiện cho bạn trong xử lý Form với các nút Xóa/ Sửa…
Một điểm thuận lợi nữa như tôi đã nói lúc đầu là Relationship sẽ tự động thiết lập khi bạn thiết kế Query hoặc khi thiết lập nguồn dữ liệu cho Form, cho Report.

[Hình: 23822391878_605972bb47_b.jpg]
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn minhtungph
Rất cám ơn những chia sẽ quý báo của bạn
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Photo [Lỗi] Không lấy được data table vunamnet 9 503 03-11-18, 03:57 PM
Bài mới nhất: vunamnet
Lightbulb [Hỏi] Cách tạo Table/Query từ nhiều Table/Query khác shinichikuto 16 1,355 30-08-18, 03:36 PM
Bài mới nhất: shinichikuto
  [Lỗi] Lỗi mất dự liệu trong table thanhtruong 3 387 08-08-18, 02:52 PM
Bài mới nhất: Xuân Thanh
  [Help] Khóa sổ không cho phép thay đổi số liệu! NguyenDungAnh 4 419 05-08-18, 10:58 PM
Bài mới nhất: NguyenDungAnh
  [Help] Tạo Table xong bị ẩn toidjtjmtoi 2 289 03-08-18, 10:17 AM
Bài mới nhất: toidjtjmtoi

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line