Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Truy vấn tính thời gian nâng lương tự động
các Bác cho e hỏi cách tính thời gian lên lương cho tất cả các nhân viên khi biết ngaynangluonggannhat, thời gian là 3 năm. Vd: ngaynangluonggannhat: là ngày 20/09/2017 thì tự động cập nhật ngày nâng lương tiếp theo là 20/09/2020. em đọc trên diễn đàn ko thấy tính thời gian theo kiểu này.
Chữ ký của kiepgiangho79 kiepgiangho79,gia nhập Thủ Thuật Access từ 12-10 -15.
Những người đã cảm ơn
Không biết cái bảng theo dõi lương của bạn như thế nào nhưng có thể xử lý bằng rất nhiều cách.
1/ Kiểu xử lý bằng field (chỉ theo dõi ngày nâng lương cuối): tạo 2 field ngày nâng lương cuối, và ngày nâng lương kế tiếp (ngày nâng lương kế tiếp cách ngày nâng lương cuối 3 năm). Khi ngày hiện tại = ngày nâng lương kế tiếp sẽ tự động cập nhật ngày nâng lương kế tiếp thành ngày nâng lương cuối và cập nhật lại ngày nâng lương kế tiếp. có thể viết thêm phần hổ trợ thông báo trước một thời gian bằng cách thêm field ngày thông báo = ngày nâng lương cuối + 3 năm - thời gian thông báo.
2/Xử lý record (mỗi lần nâng lương sẽ có một record báo nâng lương): ngoài table chính lưu trữ tất cả các ngày nâng lương tạo thêm một table chỉ chứa lần nâng lương cuối cùng của từng người. Tạo table tạm lần nâng lương kế tiếp (chưa đến ngày nâng). Đến thời gian nâng lương (ngày nâng lương kế tiếp trên table tạm = ngày hiện tại) thì append record đó vào table chính.
Những các này có thể dùng update query và append query dùng một form là bẫy event để khi mở ra cạy các code RunSQL nói trên (có thể xử dụng form login để xử lý)
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn kiepgiangho79
Xin lỗi bác e hơi ngu lên chưa hiểu, có thể thực hiện tên vd của e? có vẻ cuả e giống cách 1 thì phải.
Vd e có 2 table CANBO (macb, ten,....) và LUONG (macb,..., ngaynangluongcuoi). Bây giờ em muốn tạo một truy vấn tạo ra field mới ngaylenluongketiep khi biết thời hạn lên lương là 3 năm. Nếu
ngaynangluongcuoi là 20/09/2017 thì ngaylenluongketiep là 20/09/2020
Đây là ví dụ của e
https://www.mediafire.com/file/k01oxzto1...uong.accdb
Những người đã cảm ơn
Của bạn đây
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
(21-09-17, 01:42 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Của bạn đây

E về thấy vd của bác chạy ngon, e thử xóa 2 texbox đi, làm lại đúng ở vị trí đó nhưng thế này:
+ tbox 1: Ngày hiện tai: sư dụng hàm =date() --> thì ok
+ tbox 2: Ba năm sau: sử dụng hàm =DateSerial: =DateSerial(Year([Ngayhientai])+3,Month([Ngayhientai]),Day([Ngayhientai]))--> không thấy gì. Toàn báo lỗi là:
Mã PHP:
the expression you entered contain invalid syntax. [/size][/color][color=#2f2f2f][size=medium]you may have entered an operand without an operator[/size][/color]

gg dịch: cụm từ bạn nhập có chứa cú pháp không hợp lệ bạn có thể đã nhập toán hạng mà không có toán tử
[color=#2f2f2f][size=medium] 

Mặc dù: Ngayhientai :là name cua texbox 1 e cũng đã điều chỉnh đúng. e copy dòng lệnh mà cũng ko được.

Bác có thể giải thích xem em làm thiếu gì ko?
Những người đã cảm ơn
[Hình: HjqVqKc.png]

[Hình: 9AhCW88.png]

OK! mà. cái này đơn giản mà. Có điều bạn xem lại List separator của bạn là dấu , hay ; để xử lý cú pháp cho đúng. Ở chổ của mình đang thiết đặt là dấu ,

[Hình: SQkIhQr.png]
Cảm ơn bác nhiều nhiều. e đã làm: Ngày hiện tại và Ba năm sau được rồi. nhưng lại phát sinh thêm là: khi nhập vào ô nangluongcuoi thì ô nangluongtieptheo không cập nhật thấy gì. E coi kỹ VD của Bác mà ko biết sai ở đâu, e up cả bài tập lên mong bác chỉ giáo em sai ở đâu để e sửa  007 007. cái frm_capnhatluong

https://www.mediafire.com/file/25kvaf8qz...adif.accdb
Những người đã cảm ơn
Bạn phải thêm đoạn mã này thì nó mới cập nhật giá tri cho nangluongtieptheo được chứ
Mã:
Private Sub nangluonggannhat_AfterUpdate()
   nangluongtieptheo.Value = DateSerial(Year(nangluonggannhat.Value) + 3, Month(nangluonggannhat.Value), Day(nangluonggannhat.Value))
End Sub
Cảm ơn bác nhiều. đúng là e ngu thiệt, ko kiếm mấy chỗ này.
007 007
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tính tuổi nghỉ hưu Thái Trần 3 246 07-11-18, 09:09 AM
Bài mới nhất: Thái Trần
  [Help] Tính thời gian vào học của tiết học toidjtjmtoi 8 444 11-10-18, 10:27 AM
Bài mới nhất: toidjtjmtoi
  Cách lồng hàm in trong hàm IIF khi tạo truy vấn Nguyễn Đăng Toản 16 1,065 04-09-18, 08:17 PM
Bài mới nhất: Nguyễn Đăng Toản
  [Help] Giúp tính tổng số lượng theo mã nam8384 3 1,032 10-06-18, 02:41 PM
Bài mới nhất: thdanh
  Tính lại giá xuất kho theo PP Bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập ledangvan 45 7,432 31-05-18, 01:01 AM
Bài mới nhất: tranthanhan1962

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line