Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tạo bảng báo cáo nhập xuất tồn theo thời gian chọn
Em dựa vào Demo của anh Maidinhdan để thiết lập query NTX. Giờ em muốn tạo báo cáo của NXT này theo thời gian tùy chọn thì không biết sửa query như thế nào để có thể lọc được như vậy. Em đưa bài lên đầy nhờ mọi người hướng dẫn em nhé!
Cám ơn mọi người nhiều!
File đính kèm
Chữ ký của ChiMai ChiMai,gia nhập Thủ Thuật Access từ 14-07 -16.
Những người đã cảm ơn
(08-11-16, 04:04 PM)ChiMai Đã viết: Em dựa vào Demo của anh Maidinhdan để thiết lập query NTX. Giờ em muốn tạo báo cáo của NXT này theo thời gian tùy chọn thì không biết sửa query như thế nào để có thể lọc được như vậy. Em đưa bài lên đầy nhờ mọi người hướng dẫn em nhé!
Cám ơn mọi người nhiều!
File đính kèm

Góp ý:
1. Bạn nên đổi kiểu định dạng ô ngày tháng từ Short Date sang kiểu dd/mm/yyyy ( để bạn dể quan sát ngày hay tháng không thôi bạn rất dễ nhầm giữa tháng và ngày, vì kiểu Short Date nó định dạng kiển mm/dd/yyyy

2. Bạn muốn lọc theo kiểu ngày thì bạn cho điều kiện vào qry thứ 2,3 ( bài bạn là qryTongNhap + qryTongXuat) bạn chèn thêm tbPhieuXuatKho và tbPhieuNhapKho cột Ngày vào 2 query tương ứng

Hàm dùng là Between ....txtTungay And txtDenngay

3. Ô textbox cũng định dạng lại từ Short Date sang kiểu dd/mm/yyyy

Ghi chú: Hệ thống máy tính đối với định dạng dd/mm/yyyy nhưng khi nhập liệu bạn phải nhập là tháng/ngày/năm. như vậy khi hiện nó sẽ tự chọn đúng.

Tôi minh họa cho bạn vấn đề này mắc công bạn lại nhầm lẫn
Ví dụ:
* Hôm nay, là ngày 8/11/2016 khi bạn nhập bằng tay vào máy ở ô có định dạng dd/mm/yyyy hoặc bất kỳ định dạng nào bạn phải nhập là 11/8/2016 => Nó tự động hiểu là ngày 8/11/2016.
* Nếu bạn nhập vào là 8/11/2016 => Nó sẽ ra là ngày 11/8/2016.

Tiện đây tôi cũng xin giới thiệu bạn 1 ứng dụng để giúp chọn bằng tay, vì nhiều khi người dùng không phải bạn sẽ nhập sai ngày
[Thủ Thuật] [Shared Code- PhầnII]Chọn ngày tháng bằng click chuột [No Calendar]

Hình
[Hình: LichVNII-1.png]

Mình có làm Demo để bạn xem và giới thiệu với bạn 1 thủ thuật khác chỉ cần 2 query là có thể tính xuất nhập tồn
Link: http://thuthuataccess.com/forum/thread-8...l#pid25794 ( Tác giả: tranthanhan1962)

File đính kèm
.zip   DemoTinh ton kho2002-2003(CoNgaythang).zip (Kích cỡ: 27.17 KB / Tải về: 28)
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Minh Tiên , ChiMai
Anh ơi, em làm theo hướng dẫn của anh nhưng không hiểu sao nó vẫn không tính được theo thời gian ạ. Không biết em sai chỗ nào mã không được? Anh và mọi người chỉ thêm cho em hoàn thiện nhé!
Thanks so much!

Tải file
Những người đã cảm ơn
(09-11-16, 06:07 PM)ChiMai Đã viết: Anh ơi, em làm theo hướng dẫn của anh nhưng không hiểu sao nó vẫn không tính được theo thời gian ạ. Không biết em sai chỗ nào mã không được? Anh và mọi người chỉ thêm cho em hoàn thiện nhé!
Thanks so much!

Tải file

File Demo ở trên theo bài bạn, sao không tải về xem
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn ChiMai
Em có tải và xem rủi anh ạ. Nhưng nó tính vẫn chưa đúng ah! A xem lại cho em với ạ!
Những người đã cảm ơn
(09-11-16, 09:00 PM)ChiMai Đã viết: Em có tải và xem rủi anh ạ. Nhưng nó tính vẫn chưa đúng ah! A xem lại cho em với ạ!

Đầu tiên khẳng định 1 lần nửa là Demo làm cho bạn phía trên hoàn toàn chính xác.

Bạn nói không đúng nhưng không nói lý do, tôi đoán qua chắc bạn không phải là người chuyên làm việc nhập số liệu xuất nhập tồn

Tôi nói cho bạn rõ, nhớ đọc từng chữ dưới đây và đọc 10 lần cho mình.

1. Trên form tôi cho nạp ngày sẳn từ ngày 01/01/2016 đến 30/5/2016: Ở khoản thời gian này chỉ có số liệu tồn kho, không hề có số liệu xuất và nhập kho ở khoản thời gian này, cho nên khi chạy lệnh nó sẽ ra đáp án cái qrTondau

2. Nói về Ngày phát sinh về Xuất nhập
+ table PhieuNhapkho: có 03 mẩu tin là Ngày 01/11/2016, Ngày 05/11/2016, Ngày 06/11/2016
+ table PhieuXuatkho: có 02 mẫu tin là ngày 02/11/2016, ngày 03/11/2016

=> Theo yêu cầu của bạn tôi đã đặt điều kiện để tính toán theo ngày tại qryTongNhap, qryTongXuất

Như vậy, nếu truy vấn từ ngày 01/01/2016 đến 30/5/2016 thì kết quả theo công thức là
Kết quả = Tồn + Nhập - Xuất  ( ở đây Nhập =0, Xuất = 0, Còn tồn)

* Nếu bạn vào form sửa lại từ ngày 01/01/2016 đến 30/11/2016 nó sẽ ra kết quả như bạn mong muốn

* Ở phần trên tôi có nói rõ, là tôi chỉ thêm hàm Between ...And vào qryTongNhap, qryTongXuất

* Bạn có biết tại sao lúc đầu làm Demo tôi lại chọn ngày 01/01/2016 đến 30/5/2016 bởi tôi muốn thử bạn xem bạn là người hay hấp tấp hay một người kỹ lưỡng trong việc viết ứng dụng, ngày hôm nay bạn đăt câu hỏi này thì tôi đã có câu trả lời cho mình rồi. Bạn học làm một người viết ứng dụng, ta phải chạy thử nhiều phương án khác nhau, có thể test 1000 lần, cho đến khi nào nó đúng thì thôi.

Thân ái chào bạn.

Rất cám ơn anh đã góp ý cho em hoàn thiện!
Anh ơi, khi tải về em cũng đã thử nhiều lần và em còn xem kỹ những gì anh làm ạ! Report em cho thêm ô tổng để  dễ quan sát. Thực tế tồn kho tổng là 20. Vì phát sinh nhập và xuất phát sinh từ ngày 01/11/2016. Khi em lọc từ ngày 01/11/2016 đến 30/11/2016 thì tồn đầu kỳ của nó phải là 20 (thực tế nó là 25). Em không phát hiện ra lỗi sao có mặt hàng máy tính nào nó cộng thêm 5 cái nữa ở đâu ạ?
Vấn đề nó ở số dư cuối chuyển sang dư đầu của kỳ báo cáo anh ạ!
Em rất mong anh chỉ giáo cho em thêm ạ!
Cám ơn anh nhiều!

File đính kèm
Những người đã cảm ơn
(10-11-16, 09:54 AM)ChiMai Đã viết: Rất cám ơn anh đã góp ý cho em hoàn thiện!
Anh ơi, khi tải về em cũng đã thử nhiều lần và em còn xem kỹ những gì anh làm ạ! Report em cho thêm ô tổng để  dễ quan sát. Thực tế tồn kho tổng là 20. Vì phát sinh nhập và xuất phát sinh từ ngày 01/11/2016. Khi em lọc từ ngày 01/11/2016 đến 30/11/2016 thì tồn đầu kỳ của nó phải là 20 (thực tế nó là 25). Em không phát hiện ra lỗi sao có mặt hàng máy tính nào nó cộng thêm 5 cái nữa ở đâu ạ?
Vấn đề nó ở số dư cuối chuyển sang dư đầu của kỳ báo cáo anh ạ!
Em rất mong anh chỉ giáo cho em thêm ạ!
Cám ơn anh nhiều!

File đính kèm

Hiểu rồi, cách sửa như sau: Bạn mở query qryTongXuat, qryTongXuat chỉnh lại cột NgayXuat, NgayNhap như thế này

Đổi Group By thành chữ Where

Vì 1 mặt hàng có thể xuất hoặc nhập nhiều ngày khác nhau nên nó không nhóm để Sum khi bạn thêm cột ngày vào, cái này do lỗi của tôi khi không quan sát kỹ phần này.

Chỉ có thế.

Em đã làm theo hướng dẫn của anh. Nhưng khi em lọc từ ngày 05/11/2016 đến ngày 08/11/2016 thì dư dầu  vẫn chỉ là 20 thui ạ. Hiện tại nó vẫn chưa tính toán được só dư cuối kỳ và chuyển số cuối kỳ đó sang đầu kỳ được ạ.
Em lấy ví dụ khác để  anh xem nhé:
- Tồn đầu (Cuối ngày 30/10/2016) của điện thoại Iphone 5 tính là 10 cái
- Phát sinh ngày 02/11/2016 xuất 3 cái.
- Phát sinh ngày 06/11/2016 nhập 5 cái.
Khi lọc báo cáo:
- Nếu lọc từ ngày 01/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: 10 (Tồn đầu) + 5 (PS nhập) - 3 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
- Nếu lọc từ ngày 03/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: (10-3=7) (Tồn đầu) + 5 (PS nhập) - 0 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
- Nếu lọc từ ngày 08/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: (10-3+5=12) (Tồn đầu) + 0 (PS nhập) - 0 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
Anh xem và hướng dẫn cho em thêm nhé!
Những người đã cảm ơn
(10-11-16, 11:07 AM)ChiMai Đã viết: Em đã làm theo hướng dẫn của anh. Nhưng khi em lọc từ ngày 05/11/2016 đến ngày 08/11/2016 thì dư dầu  vẫn chỉ là 20 thui ạ. Hiện tại nó vẫn chưa tính toán được só dư cuối kỳ và chuyển số cuối kỳ đó sang đầu kỳ được ạ.
Em lấy ví dụ khác để  anh xem nhé:
- Tồn đầu (Cuối ngày 30/10/2016) của điện thoại Iphone 5 tính là 10 cái
- Phát sinh ngày 02/11/2016 xuất 3 cái.
- Phát sinh ngày 06/11/2016 nhập 5 cái.
Khi lọc báo cáo:
- Nếu lọc từ ngày 01/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: 10 (Tồn đầu) + 5 (PS nhập) - 3 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
- Nếu lọc từ ngày 03/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: (10-3=7) (Tồn đầu) + 5 (PS nhập) - 0 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
- Nếu lọc từ ngày 08/11/2016 đến ngày 10/11/2016 thì kết quả là: (10-3+5=12) (Tồn đầu) + 0 (PS nhập) - 0 (PS xuất) = 12 (Tồn cuối)
Anh xem và hướng dẫn cho em thêm nhé!

Nó đang hiểu Từ ngày của bạn là ngày 11/01; Ngày 11/3; Ngày 11/8 đấy. ( Yêu cầu đọc lại bài thứ 6 về vụ này)

Cái này liên quan đến ô nhập ngày tháng bằng tay, bởi vậy bài đầu tiên mình yêu cầu bạn nên sử dụng bằng nút chọn thay vì chọn băng tay.

Lên trên đọc lại và tải Demo về áp dụng vào bài.

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Thiết lập form báo cáo Tình trạng đơn hàng (Lệnh sản xuất) feeling 1 749 05-11-18, 11:46 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Hỏi] NHẬP DỮ LIỆU VÀO Ô TRÊN FORM WEB ACCESS trungn077 30 4,082 02-05-18, 05:15 PM
Bài mới nhất: trungn077
  [Help] Xin hỏi về cách chống nhập âm kho! NguyenDungAnh 20 2,369 08-04-18, 12:31 AM
Bài mới nhất: NguyenDungAnh
  Cập nhật Số Tiền Nhập feeling 2 730 24-03-18, 03:14 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Help] Xuất dữ liệu từ Listbox mrtoanbin 8 2,330 29-01-18, 02:19 PM
Bài mới nhất: mrtoanbin

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line| Phần mềm quản lý bán hàng, công nợ- tồn kho- nhà phân phối