Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Tính số ngày công tác
Phương án này đưa ra khi biết được cụ thể ngày đi, ngày về của từng loại xe. Trong khi đó lập trình viên lại không thể biết được người viết phiếu nhập ngày nào.
Như vậy khó có thể sử dụng phương án này
Chữ ký của trangdv.pchg trangdv.pchg,gia nhập Thủ Thuật Access từ 18-08 -16.
Những người đã cảm ơn
(14-10-16, 04:21 PM)trangdv.pchg Đã viết: Phương án này đưa ra khi biết được cụ thể ngày đi, ngày về của từng loại xe. Trong khi đó lập trình viên lại không thể biết được người viết phiếu nhập ngày nào.
Như vậy khó có thể sử dụng phương án này

Tôi có 2 câu hỏi với bạn trangdv.pchg,
Lý do tôi thấy đoạn này: "Trong khi đó lập trình viên lại không thể biết được người viết phiếu nhập ngày nào."

1. Thế thì bạn dùng phần mềm Access để làm gì?
2. Bạn dùng nó khi nào:

+ Lúc xe đang ở nhà hay?
+ Xe đang đi hay?
+ Xe đã về rồi?

Rất mong được giải đáp.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Ông ké cho hỏi thêm tý nữa nhé:
- Làm sao để cập nhật vào tblLenhxe những xe đã được tính số ngày công tác. Nếu dùng table tạm của ông thì khi nhiều xe nó tính rất chậm. Em muốn đã tính được số ngày công tác nó cập nhật luôn vào tblLenhxe
- Khi người dùng liệt kê từ ngày đi bất kỳ thì nó hiện lên những xe đã được tính ngày công tác
Những người đã cảm ơn
Cái cách mà tôi hướng dẫn bạn làm lúc trước chỉ là dùng để xử lý tình huống đối với CSDL của bạn (tbllenhXe) bị nhập sai, trùng lắp ngày tháng tùm lum. Thủ thuật dùng table tạm để tìm ra nhưng ngày trùng (lỗi nhập liệu) chỉ sử dụng nhất thời, không thể nào cứ mỗi lần cần truy vấn báo cáo thì lại phải chạy công cụ tìm lỗi sai của table để sửa rồi mới trích xuất báo cáo, đó không phải là cách phần mềm nó quản lý dữ liệu.
Báo cáo, xử lý dữ liệu phải dựa trên nguồn dữ liệu chuẩn chính xác. Dữ liệu trong cái table Lệnh Xe của bạn đã sai thì sau này bạn muốn làm gì với nó cũng sẽ mất công vô cùng.
Do vậy trước khi tính tới chuyện truy vấn, xử lý dữ liệu thì bạn nghĩ làm sao chuẩn hóa việc nhập liệu cho table lệnh xe trước đã.
- Làm sao không cho nhập trùng ngày đi/ ngày về. Tức là Ngày Đi của lệnh điều xe kế tiếp không được < Ngày Về của lệnh điều xe trước đó.
- Nếu dùng form nhập liệu thì có thể bẫy lỗi khi nhập liệu, không cho phép nhập sai.
- Nếu dữ liệu đã có sẳn từ Excel, import vô Access thì bắt buộc phải sửa thủ công cho chuẩn trước khi import. Bạn nên nhớ “Gabage In, Gabage Out” nếu dữ liệu bạn đưa vào là rác thì kết quả bạn nhận được cũng là rác thôi. Lập trình không phải lúc nào cũng lập trình cho máy tự sửa dữ liệu cho chuẩn rồi xứ lý đâu.
Bạn trao đổi thêm về  cái cách nhập liệu tblLenhXe của bạn như thế nào đi. 

Lấy ví dụ cho bạn thấy rõ hơn là đối với CSDL sai như trên của bạn thì khi bạn muốn làm gì với nó thì kết quả cũng khó xử lý.

- Bạn muốn cập nhật số ngày đi công tác đó vào luôn Lệnh điều xe (LĐX)?
Ví dụ:
     LDX    MaXe        NgayDi           NgayVe         Số ngày CT
     01        x1           1/10/2016      3/10/2016        3
     02        x1           2/10/2016      5/10/2016        2             => Tính từ ngày 3/10
-> Giả định LDX 01 nhập đúng, LDX 02 nhập sai ngày đi (phải là ngày 3/10 trở đi chứ không phải ngày 2/10) thì kết quả số ngày CT như trên là đúng.
-> Vậy cơ sở nào để bạn xác định được nhập liệu của LDX 01 là đúng và NgayDi của LDX 02 là sai? Có thể Ngày Về của LDX 01 là 2/10 thì sao? Vậy Số ngày CT cũng sai luôn. Làm sao máy tính nó thông minh đến nỗi nhìn vô 2 dòng này và tự động biết dòng nào nhập sai để cập nhật ngày CT đây? 
   -> Tóm lại chỉ có người nhập (hoặc người viết) cái lệnh điều xe trong tay mới biết sai hay đúng rồi tự sửa khi nhập liệu vào máy tính.
Bạn từ từ ngâm cứu lại đi nhé.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
Vậy cho hỏi nếu 1 ngày mà xe1 đi nhiều lần thì tính Tổng số ngày thế nào (không thể = ngày về - ngày đi +1)
Những người đã cảm ơn
Đề bài của mình là: Viết lệnh điều xe. Trong báo cáo phải thể hiện Tổng số ngày công tác và Tổng số xăng cho từng xe. (Lưu ý: 1 Lệnh có thể điều nhiều xe đi).
Cho mình hỏi bạn nào có Bài toán giống mình hoặc Pro nào biết Xin giúp mình với. Mình chân thành cảm ơn!
Những người đã cảm ơn
Bạn xem link bên dưới.
http://thuthuataccess.com/forum/thread-8894.html
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn
Mình thấy ở Link bạn cho thì 1 lệnh chỉ có 1 xe. 
Bài toán của mình là 1 lệnh có thể có nhiều xe. Số lít xăng cho từng xe thì mình tính rất OK (= cung đường * định mức), nhưng Tổng số ngày công tác cho từng xe thì mình không biết tính thế nào cho đúng vì 1 xe có thể đi nhiều lần trong 1 ngày. 
Mình muốn tính Tổng số ngày vì còn liên quan đến Ngày thuê xe
Những người đã cảm ơn
Bạn quăng cái CDSL mà bạn đã thiết kế lên đây, mọi người góp ý sửa rồi hướng dẫn các query truy vấn là ra thôi. Trường hợp của bạn giống như 1 hóa đơn bán hàng có nhiều mã hàng, 1 lệnh điều xe có nhiều xe vậy thôi. Còn 1 xe đi nhiều lần trong ngày thì cũng là 1 ngày, chỉ khác giờ. Bắt tay vô làm dữ liệu cho chuẩn, phải nắm rõ nghiệp vụ xuất lệnh điều xe thực tế như thế nào rồi mới tổ chức table, nhập liệu đúng, các truy vấn còn lại sẽ dễ dàng hơn.
Cái này là bài tập học hay thực tế bạn đang làm nghiệp vụ này?
Những người đã cảm ơn trangdv.pchg
Tôi mới tập làm Access chưa hiểu nhiều
Cho tôi hỏi đăng bài có kèm dữ liệu (file) của mình thì làm thế nào. Tôi muốn đưa file lên mà không biết cách
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Query cấp phát quần áo cho công nhân tieuho828 9 253 17-01-17, 04:07 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Hỏi Query tính giá trị trung bình luonguct 2 84 17-12-16, 07:21 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Lọc Hợp đồng theo điều kiện ngày tháng vuthaiha90 7 323 28-11-16, 05:31 PM
Bài mới nhất: vuthaiha90
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 115 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Điền Mr hoặc Ms theo giới tính huuduy.duy 8 534 04-11-16, 05:58 PM
Bài mới nhất: huuduy.duy

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ