Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách lọc chuỗi trong query không cần theo thứ tự.
Các bác ơi, em đang có chút vấn đề này muốn được gợi ý.

Em thì đang muốn tạo query để lọc dữ liệu cho lên form, nhưng trước giờ cho điều kiện lọc vào thì toàn dùng LIKE - mà như vậy dù có dùng "*" ở giữa thì nó vẫn sẽ lọc ra theo y chang thứ tự.
Ví dụ người dùng nhập là, "cây hoa mai". Em đã chèn * vào giữa để lọc cho rộng thành LIKE "*cây*hoa*mai*". Tuy nhiên ở bảng này em dùng chủ yếu dữ liệu memo rất dài, nên em muốn lọc theo kiểu ko theo thứ tự như vậy nữa mà sẽ thành lọc như sau:
*cây*hoa*mai*
hoặc *cây*mai*hoa
hoặc *mai*cây*hoa*
...
tức là chứa đủ các từ trong điều kiện lọc, mà lại ko cần theo đúng thứ tự đã nhập vào.

Trong trường hợp này em nên làm thế nào ạ?
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn
Thói quen cơ bản của người dùng là muốn tìm từ gì thì họ sẽ gõ từ đó vô để tìm.
Vd: muốn tìm cây mai thì gõ "cây mai", làm biếng thì gõ từ "mai" ...
Bạn cần gì phải thêm ký tự * giữa từ "cây*mai". Chẳng lẻ họ muốn tìm "cây mai" bạn lại đưa ra kết quả là "cây bạch mai”, “cây hắc mai”… (vì có ký tự * ở giữa)
Còn phần mềm Access thì sẽ tìm theo từ do vậy bạn cần gì làm phức tạp nó lên. Chỉ cần dùng lệnh dò tìm LIKE “*cây mai*” hoặc chạy code tách chuỗi thành từng từ rồi dò tìm: LIKE “*cây*” OR LIKE “*mai*”..
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , toancvp
Em vẫn đang cân nhắc các lựa chọn sao cho người dùng tìm kiếm đc kết quả tối ưu bác ạ, nhưng chưa biết sẽ là thế nào nên phải cần đưa từng cách 1 vào thực tế sử dụng. Sau khi đã thử hết rồi và đưa ra đc lựa chọn tối ưu sẽ chọn như vậy bác ạ.

Dữ liệu kiểu memo, nhiều lúc người dùng còn ko chắc chắn cái họ tìm vì họ chưa nắm được tổng quát hết dữ liệu nên nếu chỉ giới hạn lại trong 1 cụm thì sẽ khó tìm, còn nếu mà tìm kiểu từng từ 1 thì lại ra quá rộng, có khi gần như ko lọc đc gì cả.

Em vẫn đang thử từng cách xem thế nào đã mới quyết định. Vì chương trình này em làm chỉ tập trung vào đúng việc tìm kiếm dữ liệu này thôi bác ạ, ko còn chức năng nào khác nữa cả.
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 152 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 84 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Hỏi] Lọc Hợp đồng theo điều kiện ngày tháng vuthaiha90 7 287 28-11-16, 05:31 PM
Bài mới nhất: vuthaiha90
  [Hỏi] cách lọc nhân viên làm việc ở 2 phòng ban? hoanghai902 1 53 27-11-16, 04:49 PM
Bài mới nhất: Noname
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 86 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ