Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Truy vấn ngày phát sinh gần nhất trong access
Xin chào các bạn. mình có vấn đề này xin các bạn giúp đỡ
Mình đang xây dựng  CSDL voi 3 Table.
1. Table: Tên thiết bị (Mã thiết bị làm khoá chính)
2. Table: Khách hàng ( Mã Khách hàng làm khóa chính)
3. Table 3:Mã thiết bị (khoa chinh), Ma khach hang(khoa chinh), Ngày xuất, ngày nhập.
Ở đây mình dùng 2 khoá chinh, vi cung một khách hàng có thể có nhiều thiết bị nhập xuất cùng ngày.
Các ban giúp mình truy vấn với mỗi mã thiết bị, cho biết ngày gần nhất xuất nhập cừng với thông tin mã khách hàng liên quan.
Minh muốn sử dụng Record set để giải quyết vấn đề này. bạn nào biết xin chỉ giúp mình nhé
Chữ ký của cuuvinh cuuvinh,gia nhập Thủ Thuật Access từ 05-09 -16.
Những người đã cảm ơn
Mình thấy cách truy xuất của bạn hơi lạ, thông thường người ta truy xuất  xem KH đó mỗi lân ngày Nhập/Xuất gồm những thiết bị nào?
Chữ ký của Nguyen Hoang Diep Nguyen Hoang Diep,gia nhập Thủ Thuật Access từ 08-03 -16.
Những người đã cảm ơn cuuvinh
Bạn dùng SELECT TOP 1 ...
Ví dụ:
Mã PHP:
SELECT TOP 1 Table3.MaThietBiTable3.NgayNhapTable2.TenKH
FROM Table3 LEFT JOIN Table2 ON Table3
.MaKhachHang = Table2.MaKhachHang
ORDER BY Table3
.NgayNhap DESC

- Ở table 3 bạn nói dùng 2 khóa chính là [Mã KH] và [Mã thiết bị] thì tôi thấy không ổn vì sẽ có trường hợp gây lỗi. Ví dụ: Nhập mã thiết bị "TB1" của cùng 1 nhà cung cấp (khách hàng) "KH1" ngày 1/9/2016. Sau đó 3/9/2016 cũng nhập tiếp TB1 của nhà cung cấp KH1 => table sẽ báo lỗi trùng dữ liệu do bạn thiết lập 2 khóa mã KH và Mã TB là Primary Key.

(20-09-16, 02:38 PM)Nguyen Hoang Diep Đã viết: Mình thấy cách truy xuất của bạn hơi lạ, thông thường người ta truy xuất  xem KH đó mỗi lân ngày Nhập/Xuất gồm những thiết bị nào?

Truy xuất này cũng bình thường mà bạn?
Vd: Thiết bị có lỗi kỹ thuật -> Tôi muốn biết đã xuất gần đây nhất là ngày nào? cho khách hàng nào để xử lý.
      Lô hàng nhập gần nhất bị lỗi -> tôi muốn biết nó của nhà cung cấp nào? v.v..
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Trần Linh , Noname
Cảm ơn ongke0711...
Ban cuuvinh xem bài viết trên diễn dàn của bác haquocquan tại địa chỉ:
http://thuthuataccess.com/forum/thread-747-page-2.html
có giúp gì cho bạn được không nhé. Mình thấy cũng hay đó.
Chữ ký của Nguyen Hoang Diep Nguyen Hoang Diep,gia nhập Thủ Thuật Access từ 08-03 -16.
Những người đã cảm ơn Noname
Rất cảm ơn sự quan tâm và giúp đỡ của các bạn. Vấn đề này mình đã giải quyết ok rồi. Có vấn đề gì không giải quyết được mình sẽ up bài lên, mong các bạn giúp đỡ nhé.
Chữ ký của cuuvinh cuuvinh,gia nhập Thủ Thuật Access từ 05-09 -16.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Link tất các table trong một file.mdb bằng VBA MinhnHang 7 175 Hôm nay, 11:59 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Thủ Thuật] Tìm số thứ tự bị thiếu trong dãy toanle 8 203 Hôm qua, 02:25 PM
Bài mới nhất: toanle
  Tránh xung đột dữ liệu trong access quocdung9999 16 1,692 23-11-16, 11:13 AM
Bài mới nhất: quocdung9999
  [Hỏi] Kết nối nhiều lần hay kết nối 1 lần trong ADO ưu điểm hơn Minh Tiên 1 123 10-11-16, 10:41 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Summary bằng VBA trong MS Access. MinhnHang 6 319 08-11-16, 08:36 AM
Bài mới nhất: MinhnHang

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ