Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Lỗi không mở được File hoặc thư mục.
Xin chào mọi người. Tôi có vấn đề này cần hỏi ? Trong diễn đàn mình có ai gặp trường hợp này chưa:
   Các File hoặc thư mục nếu bị chử màu xanh là không thể mở file hoặc Copy được (xóa được). 
- Nếu mở file dạng mdb thì hiện hộp thoại báo lỗi : You dont have permission to open file.  Contact the file owner or an administrator to optain permission
 - Nếu mở file Excell thì báo lỗi: The document  may  be read - only or encrypte.

Nói chung là các file có chử màu xanh là không thể mở. Các ổ đĩa đang định dạng NTFS từ đó đến giờ, tôi đã thử hết cách, đăng nhập bằng tài khoản Admin vào từng ổ đĩa tùy chỉnh các mục Security ...... mà vẫn không được. (Lỗi xãy ra khi tôi Ghost máy lại và cấu hình Domain cho máy). 
Các Anh, Chị trên Diễn đàn nếu ai gặp trường hợp này và khắc phục được xin chỉ giáo nhé. 
Chữ ký của lamvankhanh Xin chào, mình là lamvankhanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-07 -14.
Những người đã cảm ơn
(06-09-16, 10:13 AM)lamvankhanh Đã viết: Xin chào mọi người. Tôi có vấn đề này cần hỏi ? Trong diễn đàn mình có ai gặp trường hợp này chưa:
   Các File hoặc thư mục nếu bị chử màu xanh là không thể mở file hoặc Copy được (xóa được). 
- Nếu mở file dạng mdb thì hiện hộp thoại báo lỗi : You dont have permission to open file.  Contact the file owner or an administrator to optain permission
 - Nếu mở file Excell thì báo lỗi: The document  may  be read - only or encrypte.

Nói chung là các file có chử màu xanh là không thể mở. Các ổ đĩa đang định dạng NTFS từ đó đến giờ, tôi đã thử hết cách, đăng nhập bằng tài khoản Admin vào từng ổ đĩa tùy chỉnh các mục Security ...... mà vẫn không được. (Lỗi xãy ra khi tôi Ghost máy lại và cấu hình Domain cho máy). 
Các Anh, Chị trên Diễn đàn nếu ai gặp trường hợp này và khắc phục được xin chỉ giáo nhé. 

Em hỏi thêm 02 vấn đền:
1. Anh đang tạo shared Folder phải không?
2. Hệ điều hành đang dùng?
3. Sử dụng Ip động hay tĩnh?
4. Tường lửa của máy và của Modem đang bật hay tắt?
5. Anh Truy xuất file của máy trạm bằng cách dùng tên hay ip của máy máy tính?

Chờ câu hỏi để em trả lời 1 lần 1 cho xong.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn lamvankhanh
Tình trạng trên xuất hiện là do bạn để chế độ "Encrypt contents to secure data..." đối với thuộc tính của Folder

Chế độ này thực hiện mã hóa thư mục kèm theo một người dùng cụ thể và khi bạn thay đổi người dùng trong Windows, người dùng khác không thể xem được nữa!

Hiện tại, chưa có cách hữu hiệu nào để điều chỉnh vụ này! Bạn cần có chứng chỉ mã hóa ở hệ điều hành gốc thì mới giải mã được, không thì đành chịu mất số liệu.
Tôi đã bị một lần và mất khá nhiều dữ liệu quý!

File đính kèm Thumbnail(s)

Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn lamvankhanh , Noname
(06-09-16, 11:48 AM)maidinhdan Đã viết:
(06-09-16, 10:13 AM)lamvankhanh Đã viết: Xin chào mọi người. Tôi có vấn đề này cần hỏi ? Trong diễn đàn mình có ai gặp trường hợp này chưa:

Em hỏi thêm 02 vấn đền:
1. Anh đang tạo shared Folder phải không? - Trước khi bị có Share
2. Hệ điều hành đang dùng?  - Hệ điều hành đang dùng Windows 7 (32 bit)
3. Sử dụng Ip động hay tĩnh? - Sử dụng Ip động 
4. Tường lửa của máy và của Modem đang bật hay tắt?  - Tường lửa đang bật
5. Anh Truy xuất file của máy trạm bằng cách dùng tên hay ip của máy máy tính? - Truy xuất máy trạm: dùng tên

Chữ ký của lamvankhanh Xin chào, mình là lamvankhanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-07 -14.
Những người đã cảm ơn
(06-09-16, 02:35 PM)lamvankhanh Đã viết: Em hỏi thêm 02 vấn đền:
1. Anh đang tạo shared Folder phải không? - Trước khi bị có Share
2. Hệ điều hành đang dùng?  - Hệ điều hành đang dùng Windows 7 (32 bit)
3. Sử dụng Ip động hay tĩnh? - Sử dụng Ip động 
4. Tường lửa của máy và của Modem đang bật hay tắt?  - Tường lửa đang bật
5. Anh Truy xuất file của máy trạm bằng cách dùng tên hay ip của máy máy tính? - Truy xuất máy trạm: dùng tên

Trả lời:
Nguyên nhân lỗi có thể do cùng tên người dùng ở 1 máy nào đó. Sáng nay em cũng bị tình trạng như anh nè không mở thư mục shared trên các máy khác được ( Riêng ứng dụng quản lý văn bản điện tử thì kg ảnh hưởng do em dùng IP tĩnh để chia sẽ). Đề xuất Chỉnh lại truy xuất bằng IP tĩnh. Và cũng xin làm 1 bài hướng dẫn chi tiết để anh tham khảo.

Cách Fix lỗi cụ thể như sau:

Bước 1: Cấu hình máy về trạng thái sử dụng IP để chia sẽ, và dùng IP tĩnh nhé.
[Hình: ip-mang-lan-bi-trung.jpg]
Bước 2: Tiến hành cấu hình Shared forlder: Có 2 cách để làm
+ Cách 1: Nhấn chuột phải vào ổ hay Thư mục mà bạn muốn chia sẻ sau đó chọn Properties
____Ưu điểm: Có thể tùy biến tên chia sẽ tùy ý, có thể chia sẽ ẩn
[Hình: chia-s%E1%BA%BB-m%C3%A1y-in-qua-m%E1%BA%A1ng-lan-7.jpg]

Xem tạm video này của em ứnng dụng quản lý văn bản điện tử nè

+ Cách 2: Nhấn chuột phải vào folder cần chia sẻ > Share with > Chọn Specific people
[Hình: chia-s%E1%BA%BB-m%C3%A1y-in-qua-m%E1%BA%A1ng-lan-9.jpg]

Tiếp theo bạn chọn là Everyone > nhấn Add >> Sau đó nhấn vào Share để thực hiện.

Bước 3: Tắt Tường lửa đi: Cái này không cần chỉ

Bước 4: Tắt chức năng mở folder bằng pass

+ Vào Control Panel và lựa chọn Network and center và nhấn vào tùy chọn Change advanced sharing settings.
+ Tại phần Public thì bạn cần chú ý là tích vào Turn off password protected sharing để người khác có thể truy cập vào máy tính của bạn nhé. Nếu bạn vẫn để là on thì người khác khi truy cập vào máy tính của bạn ra sẽ yêu cầu phải nhập ID và password mới có thể vào được.

[Hình: chia_se_du_lieu_giua_hai_may_tinh_6.png]

Bước 5: Ở máy trạm muốn truy cập vào máy đã shared thì chỉ đích danh bằng IP của máy đó, không được dùng tên máy tính đây là 1 điều cấm kỵ và hay gặp lỗi, nhất là trong 1 cơ quan dùng chung 1 bản Ghost để ghost cho toàn bộ máy tính

* Ghi chú: Có 2 lỗi phát sinh thường gặp khi không làm đủ 5 bước.
+ Lỗi không mở được folder và file: Khắc phục bằng bước 1,3,5
+ Lỗi hỏi pass khi mở: Khắc phục bằng bước 4

* Đang ngồi trên máy WinXp không làm Video tặng anh được.

Chúc anh thành công!
Còn chưa được thì anh em mình gặp uống cafe xử luôn. Hehe
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn Noname
Theo mô tả thì tình trạng của bạn giống như anh paulsteigel nói, nếu bạn không có backup certificate thì chia buồn.

File của bạn có màu xanh lá cây thì tham khảo bài này

https://anninhmang.net/tu-hoc-quan-tri-m...ng-ma-hoa/
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan , lamvankhanh
(07-09-16, 11:01 AM)Noname Đã viết: Theo mô tả thì tình trạng của bạn giống như anh paulsteigel nói, nếu bạn không có backup certificate thì chia buồn.

File của bạn có màu xanh lá cây thì tham khảo bài này

https://anninhmang.net/tu-hoc-quan-tri-m...ng-ma-hoa/

Vậy là bài viết em bị lạc đề rồi.

Xin chia buồn cùng anh Khánh nhé.

Những người đã cảm ơn lamvankhanh , paulsteigel
Không đâu Dân ơi, thực ra tất cả đều là những đóng góp cho các hệ thống giải pháp mà!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn maidinhdan , Che_Guevara , Noname
OH ! Xin chào tất cả ! Cả nhà rôm rả quá ! 
@  lamvankhanh  : Bạn hãy gửi File lên đây ngay để mọi người xem có thể làm gì giúp bạn đc kg nào .
Chúc Vui vẻ !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn Noname , lamvankhanh
(07-09-16, 07:21 PM)khải nguyên Đã viết: OH ! Xin chào tất cả ! Cả nhà rôm rả quá ! 
@  lamvankhanh  : Bạn hãy gửi File lên đây ngay để mọi người xem có thể làm gì giúp bạn đc kg nào .
Chúc Vui vẻ !

Khải Nguyên ơi file không thể Copy hoặc đính kèm.... được, chỉ xóa được thôi. Cảm ơn Khải Nguyên quan tâm.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Hướng dẫn khắc phục lỗi không tải được file đính kèm trong Gmail và Google Drive maidinhdan 0 601 02-02-15, 09:44 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ