Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hướng dẫn] Làm sao để bước qua giữa ranh giới Access cơ bản và nâng cao
Em mạo muội lập topic này các bác đừng cười nhé.

Tình hình là hiện tại em cũng lập được vài cái Access cơ bản cho công việc, cũng viết được vài câu lệnh ngắn thông thường gắp vào các event, nhưng em biết mình vẫn còn cơ bản lắm.

Nhưng mà muốn bước vào Access nâng cao, viết code chuyên nghiệp thì lại như có bức tường cần phải nhảy qua vậy.

Em rất muốn làm được các chương trình Access chuyên nghiệp, câu lệnh đơn giản, hiệu quả, chuyên nghiệp như các bác.

Vậy em phải làm thế nào để bước qua ranh giới này đây ạ? Các bác ai đã từng gặp khó khăn ở giai đoạn này thì cho em ít kinh nghiệm với ạ big green.
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn
(23-08-16, 07:06 PM)toancvp Đã viết: Em mạo muội lập topic này các bác đừng cười nhé.

Tình hình là hiện tại em cũng lập được vài cái Access cơ bản cho công việc, cũng viết được vài câu lệnh ngắn thông thường gắp vào các event, nhưng em biết mình vẫn còn cơ bản lắm.

Nhưng mà muốn bước vào Access nâng cao, viết code chuyên nghiệp thì lại như có bức tường cần phải nhảy qua vậy.

Em rất muốn làm được các chương trình Access chuyên nghiệp, câu lệnh đơn giản, hiệu quả, chuyên nghiệp như các bác.

Vậy em phải làm thế nào để bước qua ranh giới này đây ạ? Các bác ai đã từng gặp khó khăn ở giai đoạn này thì cho em ít kinh nghiệm với ạ big green.

Kinh nghiệm duy đất là đọc nhiều và hiểu -> Vận dụng thành thực tế cho công việc, vài bước như:

Bước 1:
1. Tìm đọc và hiểu cách vận hành Table--> Query > Form>Macro>Report> Modules. ( quan trọng nhất là các Properties của Form phải hiểu cách thức của chúng)
2. Tìm hiểu các tham số của thư viện DLL VBA Access,

Bước 2:
1. Săn Demo nho nhỏ để xem cú pháp code, lệnh === Nhớ là phải đọc và hiểu hết chúng.
2. Tự viết cho bản thân vài Funtions ( hàm) và chạy nó. Khi thành thục thì Xây dựng 1 ứng dụng bao quát các loại hàm và Demo đã tìm hiểu.

Bước 3. Vào thư viện của ông Microsoft để học các hàm nâng cao hay vào trang web của nước ngoài để đọc.

Nói chung, tự học thì mất nhiều thời gian lắm.
Vài lời chia sẽ, không thể tả hết được.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp , Trần Linh , tranthanhan1962
Cám ơn bác nhiều lắm ạ!
Những người đã cảm ơn
(23-08-16, 07:06 PM)toancvp Đã viết: Em mạo muội lập topic này các bác đừng cười nhé.

Access cũng như các ngôn ngữ lập trình khác thường được chia mức độ ra cơ bản và nâng cao  như access cơ bản, access nâng cao, java cơ bản, java nâng cao ... thậm chí các chương trình tin học khác cũng được chia ra cơ bản – nâng cao như excel cơ bản, excel nâng cao, photoshop cơ bản, photoshop nâng cao... là cách phân biệt của các nhà xuất bản sách.
Nếu chúng ta cứ nghĩ rằng access cơ bản là tạo và thiết kế table, query, form, report và nâng cao là viết code thì những người đã viết các ứng dụng “kinh khủng” của access 97 chưa chắc đã nắm vững đầy đủ các phần cơ bản của access 2007...2013.
Đối với mình thì cơ bản và nâng cao là thuật ngữ của các ông bán sách.
Trên mỗi phần mềm lập trình hiện nay đều có help. Tất cả các object (đối tượng), function (hàm), code (mã lệnh) đều được hướng dẫn khi gọi help và toàn bộ phần help chính là cơ bản. Thực ra cũng chưa ai dám tuyên bố rằng mình thuộc lòng hết các đều này cho nên dù bạn viết code vèo vèo đôi khi vẫn phải quay lại xem phần cơ bản là bình thường.
Khi viết ứng dụng, người lập trình sẽ xử lý, kết nối các đối tượng hoạt động hiệu quả nhằm mục đích nào đó thì theo tôi đây là trường hợp nâng cao chăng. Nếu có 2 ứng dụng cùng một mục đích. Làm sao có thể đánh giá cao một ứng dụng với hàng đống code phức tạp so với ứng dụng kia chỉ sử dụng vài query đơn giản.
Tất nhiên người có kinh nghiệm sẽ cho lựa được cho mình hướng tốt nhất để lập trình hiệu quả hơn người ít kinh nghiệm.
Nếu bạn là tài xế hàng ngày ôm vô lăng bạn sẽ rất nhạy bén với các tình huống trên đường.
Vì vậy, khi học lập trình bạn phải tập thử sức với từng chút một. Tự làm từng phần mềm từ dễ đến khó (quan trọng là đừng bao giờ bỏ giở nữa chừng). Đừng bao giờ sử dụng một đoạn code mà không hiểu gì về nó (điều này không có nghĩa cấm bạn sử dụng một đoạn code lạ mà bạn phải thật sự hiểu nó trước khi sử dụng).
Không có bức tường nào chen giữa cơ bản vào nâng cao trong access. Chỉ là bạn mới bước lên xe mà đã phóng ngay ra xa lộ nên bị ngộp. Cứ bình tỉnh hoàn thành từng đoạn đường của mình rồi từ từ trở thành anh hùng xa lộ thôi.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn paulsteigel , Minh Tiên , Noname , toancvp , Che_Guevara
Em thì thực tế là sẽ không bỏ dở giữa chừng, trừ khi em ko giải quyết đc và nghĩ ra được cách khác bác ạ. Em không quá ham hố nhưng cũng muốn có được cái nhìn tổng quát và cách lập trình gọn gàng như các bác. Hiện tại em chỉ viết được các đoạn code ngắn, trực diện, hoặc tư duy đúng kiểu excel nên em đang muốn phải thoát được tư duy đó, để có tư duy đúng chuẩn lập trình ấy bác ạ big green.
Em cám ơn góp ý của bác rất nhiều!
Những người đã cảm ơn
Smile 
(26-08-16, 09:01 AM)toancvp Đã viết: Em thì thực tế là sẽ không bỏ dở giữa chừng, trừ khi em ko giải quyết đc và nghĩ ra được cách khác bác ạ. Em không quá ham hố nhưng cũng muốn có được cái nhìn tổng quát và cách lập trình gọn gàng như các bác. Hiện tại em chỉ viết được các đoạn code ngắn, trực diện, hoặc tư duy đúng kiểu excel nên em đang muốn phải thoát được tư duy đó, để có tư duy đúng chuẩn lập trình ấy bác ạ big green.
Em cám ơn góp ý của bác rất nhiều!
Có lẽ mình cũng giống bạn là bắt đầu công việc với excel, viết code cho excel rồi mới chuyển qua access. Bây giờ thì đụng chạm nhiều ngôn ngữ rồi . Thực ra lập trình cũng gần gần giống với học ngoại ngữ cộng với làm toán. Mỗi ngôn ngữ lập trình điều có cái khác biệt với ngôn ngữ lập trình khác. Nhưng cũng vẫn có nhiều cái na ná giống nhau trong cùng loại. Đặt biệt dù cho bạn lập trình trên access hay excel bạn cũng vẫn sử dụng cùng một loai ngôn ngữ là Visual Basic for Applications (VBA), Chỉ có cái khác là đối tượng của excel là workbook, sheet, Column, row...còn access là database, table, field, record, query, form... nên những code hoặc function xử lý đối tượng chắc chắn sẽ khác nhau. Nhưng phần còn lại như cấu trúc điều khiển, thủ tục, các hàm cơ bản cũng giống nhau, nếu có khác thì cũng khác nhau không nhiều. Vì vậy tư duy lập trình excel và access hầu như là một. Sự khác biệt ở đây là table access chỉ chứa dữ liệu thô, không có sẳn những tính toán được hỗ trợ sẵn như bảng tính excel. Vì vậy, bạn sẽ phải làm rất nhiều công đoạn mới được một kết quả như ý. Bù lại khả năng chứa và xử lý dữ liệu được tăng lên rất nhiều, ngoài ra các đoạn mã tự động của access sẽ do toàn quyền bạn quyết định mà không bị ràng buột bởi những thứ có sẵn như trong excel. Còn muốn được cái nhìn tổng quát và lập trình gọn gàng thì từ từ bạn sẽ có. Bạn cũng thấy rõ là ngày đầu tiên làm quen với excel và bây giờ thì cái nhìn của bạn với một bảng tính cũng khác nhau nhiều mà.
Chúc bạn thành công!
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn toancvp , Minh Tiên
Hồi trước em có tự học VBA excel, nhưng vừa mới học đc chút, nhận thấy những hạn chế ko thể khắc phục đc của excel nên quyết tâm học access, các đoạn code event nho nhỏ em cũng mới học được từ 2 hay 3 tháng gì đó, trước kia em toàn là cố gắng kết hợp macro có sẵn thôi bác ạ big green. Nhưng đến hiện tại thì lại rơi vào hoàn cảnh không biết làm gì để phát triển hơn,
Những người đã cảm ơn
Smile 
(27-08-16, 01:37 PM)toancvp Đã viết: Hồi trước em có tự học VBA excel, nhưng vừa mới học đc chút, nhận thấy những hạn chế ko thể khắc phục đc của excel nên quyết tâm học access, các đoạn code event nho nhỏ em cũng mới học được từ 2 hay 3 tháng gì đó, trước kia em toàn là cố gắng kết hợp macro có sẵn thôi bác ạ big green. Nhưng đến hiện tại thì lại rơi vào hoàn cảnh không biết làm gì để phát triển hơn,
Điều quan trọng là bạn phải hiểu rõ là bạn đang xử lý vấn đề gì. Có nhiều công việc làm bằng excel đôi khi tốt hơn access. Access là lập trình cơ sở dữ liệu có quy chuẩn rõ rệt nên nếu bạn đang làm một công việc có các yêu cầu định hướng trong tính toán thường xuyên bị thay đổi thì tốt nhất là nên sử dụng excel. Thực ra excel có hỗ trợ Record New Macro nên excel viết code VBA để hỗ trợ người dùng. Do đặc thù của excel nên người ta không quan tâm đến việc viết sách nhiều về VBA trong excel (có viết cũng ít người mua!) chứ VBA của excel không dễ hơn VBA access đâu! Với access sẽ không có Record New Macro nên việc mò mẫm nghiên cứu là không thể. Bạn cần phải có tài liệu học mới "thông". Tài liệu thì forum cũng có, trên mạng có đầy. Hãy tải nó về để nghiên cứu.
Chúc bạn thành công!
Những người đã cảm ơn Trần Linh , toancvp , Che_Guevara , Noname
Vấn đề bác nói đến thì em hiểu mà, em cũng cân nhắc rất kỹ mới chuyển sang Access, tất nhiên hiện tại công việc của em ko thể 100% là Access, mà vẫn dùng Excel nhiều, kết hợp cả 2 bác ạ.
Những người đã cảm ơn
Em đã viết được cái hàm đầu tiên của mình, các bác nhận xét giúp em với ạ. Bài tập là: tìm số âm đầu tiên trong chuỗi.
-----------
Function TOAN(dulieu As String)

Dim dem1 As Long
dem1 = 1
Dim dem2 As Long
If (InStr(dulieu, "-0") > 0 Or InStr(dulieu, "-1") > 0 Or InStr(dulieu, "-2") > 0 Or InStr(dulieu, "-3") > 0 Or InStr(dulieu, "-4") > 0 Or InStr(dulieu, "-5") > 0 Or InStr(dulieu, "-6") > 0 Or InStr(dulieu, "-7") > 0 Or InStr(dulieu, "-8") > 0 Or InStr(dulieu, "-9") > 0) Then
dem1 = InStr(dem1, dulieu, "-")
Do While IsNumeric(Mid(dulieu, dem1, 2)) = False
dem1 = InStr(dem1 + 1, dulieu, "-")
Loop

dem2 = dem1 + 1
Do While IsNumeric(Mid(dulieu, dem2, 1)) = True
dem2 = dem2 + 1
Loop
TOAN = CLng(Mid(dulieu, dem1, dem2 - dem1))
Else
TOAN = ""
End If

End Function
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Gấp] Hỏi về 14 cách khởi động Access KaiPotter 0 109 05-09-16, 11:11 PM
Bài mới nhất: KaiPotter
  Hướng Dẫn Năng lực của Access sovo007007 2 153 05-09-16, 12:21 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Access có tạo ra 1 bảng như hình này được không toidjtjmtoi 1 144 03-09-16, 07:37 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Nhờ anh em giúp đỡ trang in khi Preview nằm giữa màng hình vanquy969 1 175 29-07-16, 03:55 PM
Bài mới nhất: ledangvan
  [Hỏi] Cho em hỏi access có đóng gói lại thành file chạy trên máy khác để không bị lỗi không ngochieu8109 3 339 14-06-16, 10:42 AM
Bài mới nhất: quyvt1993

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ