Đánh giá chủ đề:
  • 4 Votes - 2.25 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Help me! Có nên gộp bảng?
Nếu CSDL gồm 2 bảng, chẳng hạn như HOSO và DIEM trong CSDL TUYEN SINH, thì có nên gộp 2 bảng thành 1 không? Tại sao?
Thanks mọi người.

Chú ý đặt tiêu đề rõ ràng sát với nội dung
- Noname-
Chữ ký của aothuatgia93 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Không nên.
cấu trúc dữ liệu bạn càng phân ra nhỏ, có liên kết càng tốt và chạy nhanh.
Hồ Sơ thì theo thí sinh đó suốt quãng đường đi học, kể cả đã tốt nghiệp.
Còn điểm chỉ để theo dõi thời điểm nào đó. 1 học kỳ...

Để biết dữ liệu của bạn có tối ưu chưa, bạn thử liệt kê vài dòng, nếu 1 thông tin bị lặp lại nhiều lần thì đó là lúc bạn nên nghĩ đến chuyện tách bảng để giảm không gian, lãng phí tài nguyên và tốc độ truy xuất!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafe Via He , aothuatgia93
Tại sao thông tin lặp đi lặp lại nhiều lần lại tách bảng, em tưởng phải gộp bảng chứ
Chữ ký của aothuatgia93 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(22-12-10, 10:14 PM)aothuatgia93 Đã viết: Tại sao thông tin lặp đi lặp lại nhiều lần lại tách bảng, em tưởng phải gộp bảng chứ

Thông tin lập nhiều lần thì bạn tách ra, để chỉ nhập thông tin đó một lần thôi. Sau này chỉ cần khai báo mã số là bạn đã biết toàn bộ thông tin rồi!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn aothuatgia93
­Vậy thì gộp bảng và tách bảng có những ưu điểm và nhược điểm j`, thống kê đầy đủ hộ em cái
Những người đã cảm ơn
(22-12-10, 10:44 PM)aothuatgia93 Đã viết: ­Vậy thì gộp bảng và tách bảng có những ưu điểm và nhược điểm j`, thống kê đầy đủ hộ em cái

Ưu điểm gộp bảng: dễ làm báo cáo.
Khuyết. Dữ liệu của bạn sẽ nhanh chóng thành khổng lồ, truy xuất chậm. Nhập liệu chậm và khó khăn...
Tách bảng: Rõ ràng từng chức năng. Đảm bảo tính duy nhất của dữ liệu. Nhập liệu gọn nhẹ. Khi cần có thể dùng query kết nối trở thành bảng lớn như khi nhập bảng.

Khuyết: phải dùng query nối chúng lại với nhau. Khó trong phân tích dữ liệu.

99,99% chương trình hiện nay không ai lưu tất cả trong 1 bảng cả!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn aothuatgia93
Thanks anh big green
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lỗi không tạo file mới bằng định dạng .mdb feeling 4 85 29-11-16, 04:22 PM
Bài mới nhất: feeling
  [Hỏi] Sử dụng phần mềm viết bằng Access trong mạng LAN chantroi_19 9 752 21-06-16, 10:33 AM
Bài mới nhất: lmthu
  Lỗi Access 2003 bị đóng băng theo hàng. imt0osexy 7 479 18-06-16, 11:19 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Cách tạo chương trình quét và nhận dạng vân tay bằng access nguyenhungcuong 4 251 10-06-16, 03:13 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Đóng gói bằng smart install maker vulhu06 1 246 13-10-15, 02:21 PM
Bài mới nhất: ledangvan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ