Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Macro Setvalue bị tắt sau khi chuyển thành file MDB
Các bác xem giúp em cái thông báo này với ạ,
Tình hình là em làm bằng access 2013, và sau đó chuyển lại sang dạng .mdb cho gọn gàng. Nhưng khi test thử thì bị báo lỗi thế này:
https://drive.google.com/open?id=0B5rfqy...0JNTk1QV1k
Show more info thì chi tiết thế này ạ:

The current database is in a location that is not trusted and has content that has not been enabled. Some macro actions are not allowed to run if the database is not trusted. The current macro action is not among the macro actions that are allowed to run in an untrusted database. If you trust the source of this database, you can enable the content by using the Message Bar.

The Message Bar is located directly below the ribbon. Use the following procedure to enable all disabled content for the current database session:
1. On the Message Bar, click Enable Content. The Trust In Office dialog box appears.
2. In the Trust In Office dialog box, read the warning for more information about why the content has been disabled. If you trust the content, click Enable this content, and then click OK.
NOTE: Unless you move the current database to a trusted location, add the current database's location to your list of trusted locations, or change your macro security settings, the disabled macro actions will be enabled only for the current database session.
If you do not see the Message Bar, you can display it by doing the following:
⦁ On the Database Tools tab, in the Show/Hide group, click Message Bar.
More information about this error message online. 

Em đã chỉnh sửa trong trust center rồi, enable tất cả những gì có thể rồi mà ko giải quyết đc, các bác xem giúp em với ạ.
Chữ ký của toancvp Nếu tất cả đường đời đều trơn láng    
Có thể nào ta nhận ra ta Bat
Những người đã cảm ơn
Google dịch của bạn

Các cơ sở dữ liệu hiện tại là ở một vị trí mà không phải là đáng tin cậy và có nội dung chưa được kích hoạt. Một số hành động vĩ mô không được phép chạy nếu dữ liệu không đáng tin cậy. Các hành động vĩ mô hiện tại không phải là một trong những hành động vĩ mô mà được phép chạy trong một cơ sở dữ liệu không tin cậy. Nếu bạn tin tưởng vào nguồn cơ sở dữ liệu này, bạn có thể kích hoạt các nội dung bằng cách sử dụng các tin nhắn Bar.

The Message Bar nằm trực tiếp dưới vùng Ribbon. Sử dụng các thủ tục sau đây để cho phép tất cả các nội dung vô hiệu hóa cho phiên cơ sở dữ liệu hiện tại:
1. Trên Message Bar, kích Enable Content. Hộp thoại tin cậy Trong Office xuất hiện.
2. Trong Trust Trong Office hộp thoại, đọc báo để biết thêm thông tin về lý do tại sao các nội dung đã bị vô hiệu hoá. Nếu bạn tin tưởng vào nội dung, kích Enable nội dung này, và sau đó bấm OK.
Chú ý: Trừ khi bạn di chuyển cơ sở dữ liệu hiện tại đến một địa điểm tin cậy, thêm vị trí các cơ sở dữ liệu hiện tại của vào danh sách các địa điểm tin cậy, hoặc thay đổi các thiết lập bảo mật macro của bạn, những hành động vĩ mô tàn tật sẽ được kích hoạt chỉ cho phiên cơ sở dữ liệu hiện hành.
Nếu bạn không nhìn thấy các tin nhắn Bar, bạn có thể hiển thị nó bằng cách làm như sau:
⦁ Trên cơ sở dữ liệu thẻ Tools, trong Show / Hide nhóm, kích Message Bar.
Thông tin thêm về thông báo lỗi này trực tuyến.

Chỉ là file ảnh thôi, đành giữ nguyên ý kiến trả lời như trên, he hê
------------------------------

Giờ download file của bạn để kiểm tra đã
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn toancvp
từ 2013 mà bạn đưa xuống 2003 thì ngoài lỗi google dịch của bạn cpucloi tìm, thì theo mình nguyên nhân là những rippon, những hiệu ứng trên button và forms rồi macro và nhiều thứ nữa thì bên 2003 là không hiểu hoặc không thể hiện được.
Một vài ý kiến thế thôi.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
(23-07-16, 06:17 PM)zinzin8x Đã viết: từ 2013 mà bạn đưa xuống 2003 thì ngoài lỗi google dịch của bạn cpucloi tìm, thì theo mình nguyên nhân là những rippon, những hiệu ứng trên button và forms rồi macro và nhiều thứ nữa thì bên 2003 là không hiểu hoặc không thể hiện được.
Một vài ý kiến thế thôi.

Xin lỗi các bác vì đi hỏi các bác mà lại bỏ bê thế này, 2 ngày nay em bận quá.
Chính xác thì cái này là do macro SetValue mà ra các bác ạ, nên em đã chỉnh lại bằng cách thay vì dùng macro sẵn có thì viết luôn cái code cho rồi, mỗi tội là MsgBox nó ko còn tiếng Việt (em ko add module để hiện Msg UNI).

Khi chuyển sang dạng 2003 em thấy khá là thích thú, giao diện win10 kết hợp MDB cổ điển khá là hay, và cảm giác là đỡ màu mè thì c.trình chạy cũng nhanh hơn nữa.

Một lần nữa em xin cám ơn các bác đã trả lời, nhưng giá mà có cách vẫn giữ được macro mà vẫn chuyển sang mdb được thì hay nhỉ big green.
Những người đã cảm ơn
thế thì nhờ bác Bill thôi. Nhiều  lần mình chuyển đổi sang cũng bị lỗi bởi thằng macro lắm. Thế là làm luôn 2003 cho tiện. Vì cơ quan vẫn còn nhiều máy dùng 2003 lắm.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Đọc lại thông báo đối với Macro và lệnh SetValue có thể thấy rõ rằng lệnh này không chạy được là do chế độ an ninh với các lệnh của phiên bản trước mà hiện tại đã có những giải pháp thay thế tốt hơn ở phiên bản Access cao hơn. Tất nhiên, cũng nên chú ý là "Có một số cái thiết kế trên Access 2007 trở lên sẽ không chạy được với Access 2003". SetValue là một lệnh cũ của các phiên bản Access cũ bạn nhé...
Quay về tình huống này của bạn:
+ Nếu bạn chuyển về Access 2003 và bạn chạy bằng Access 2003 thì sẽ chả có gì phải bàn;
+ Nếu bạn chuyển về Access 2003 nhưng vẫn mở băng Access 2013 thì bạn vô tình lại làm khó mình rồi.
Lý do bạn muốn làm nhỏ gọn CSDL thì hoàn toàn không đúng. Cơ chế nén số liệu của Access 2007 (phiên bản accdb..) trở lên rất tốt. Dữ liệu nở ra là do bạn quên mất không để chức năng tự động nén CSDL khi thoát ra.

Nếu bạn vẫn muốn sử dụng Setvalue với mdb tại Access 2003 thì hãy làm như sau:
1. Bật Access/ Chọn Option
2. Chọn Trust center/ Trust Center Settings
3. Chọn Macro/ Chọn Enable All Macros
OK
Đóng Access và xong...
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
(25-07-16, 06:15 PM)paulsteigel Đã viết: Đọc lại thông báo đối với Macro và lệnh SetValue có thể thấy rõ rằng lệnh này không chạy được là do chế độ an ninh với các lệnh của phiên bản trước mà hiện tại đã có những giải pháp thay thế tốt hơn ở phiên bản Access cao hơn. Tất nhiên, cũng nên chú ý là "Có một số cái thiết kế trên Access 2007 trở lên sẽ không chạy được với Access 2003". SetValue là một lệnh cũ của các phiên bản Access cũ bạn nhé...
Quay về tình huống này của bạn:
+ Nếu bạn chuyển về Access 2003 và bạn chạy bằng Access 2003 thì sẽ chả có gì phải bàn;
+ Nếu bạn chuyển về Access 2003 nhưng vẫn mở băng Access 2013 thì bạn vô tình lại làm khó mình rồi.
Lý do bạn muốn làm nhỏ gọn CSDL thì hoàn toàn không đúng. Cơ chế nén số liệu của Access 2007 (phiên bản accdb..) trở lên rất tốt. Dữ liệu nở ra là do bạn quên mất không để chức năng tự động nén CSDL khi thoát ra.

Nếu bạn vẫn muốn sử dụng Setvalue với mdb tại Access 2003 thì hãy làm như sau:
1. Bật Access/ Chọn Option
2. Chọn Trust center/ Trust Center Settings
3. Chọn Macro/ Chọn Enable All Macros
OK
Đóng Access và xong...

Đọc thông báo của access em cũng đoán là thế, vì vậy em vào trust center rồi allow hết những cái có thể rồi mà vẫn ko đc (cái này em ko dám chắc, tẹo về nhà em sẽ thử lại lần nữa).

Còn vụ chuyển về mdb thì ko phải là để làm gọn nhẹ đâu bác. Em chỉ thấy cực kỳ thắc mắc là các pro trên diễn đàn toàn xài mdb không nên làm xong chuyển qua cho vui thôi. Thì từ vụ này, em thấy kết hợp giao diện cổ điển của mdb và win 10 thì khá là hay, còn speed thì có lẽ chắc chỉ do em tự cho là thế nên khi chạy thử đầu óc tự nó biên chế ra chữ "nhanh hơn" big green.

Dù sao đi nữa em cũng rất cám ơn mọi người big green.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cần giúp đỡ về hàm if trong macro hvhvpdk 2 79 28-11-16, 01:04 PM
Bài mới nhất: hvhvpdk
  Hướng dẫn tạo Menu cho file Access bằng Macro Noname 44 31,805 10-11-16, 04:48 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  hàm đổi số thành chữ trong access trico9.0 8 4,594 30-09-16, 03:09 PM
  Hỏi đáp về Access cơ bản của thành viên mới... paulsteigel 8 286 11-07-16, 03:07 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Macro update du lieu tu dong tu excel vao table duynghiep89 1 297 04-01-16, 03:21 PM

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ