Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau
Mình mới học nên mong các bạn chỉ dẫn giúp mình.giả sử mình có 4 table :MAHANG,NHAP,XUAT,TONKHO.mình muốn hỏi 2 câu hỏi:
 +Làm thế nào để trong 1 mã hàng ở TONKHO=tổng mã hàng đó ở NHAP - tổng mã đó ở XUAT ?
 +Ràng buộc như thế nào để khi nhập liệu ở table XUAT thì số lượng của 1 mã sẽ không được lớn hơn số lượng của mã đó trong table TONKHO ?
Cảm ơn các bạn.
Chữ ký của hoangtiep hoangtiep,gia nhập Thủ Thuật Access từ 06-07 -16.
Những người đã cảm ơn
Nếu là bài toán về quản lý kho thì bạn có thể dùng công cụ tìm kiếm trên diễn đàn có rất nhiều bài nói về vấn đề này rồi.
Còn nói riêng về những câu hỏi của bạn nêu trên thì vấn đề lại đơn giản như này: 
câu 1:
Chỉ có duy nhất 1 table gồm: MaHang - Xuat - Nhap, còn tồn thì là: =Sum(Nhap) - Sum(Xuat)
có thể chỉ là 1 textbox trên form hoặc là sum of nhé (Bạn có thể dùng query có sẵn có offlice)
Câu 2: 
Có rất nhiều cách để thực hiện việc này, mình xin thực hiện 1, 2 cách đơn giản nhất trên forms như sau:
khi bạn ấn vào textbox 1 mã thì textbox thứ 2 hiện số lượng tồn. sau đó thì dùng hàm if thôi.
 ví dụ cho sự kiện apter update của textbox Xuất:
if textXuat.value > textTon.value then
msgbox "so luong Xuat khong the nhieu hon so luong ton trong kho"
me.textXuat = null
TextTon.setfocus
textXuat.setfocus
end if
Cach 2: Là trên thẻ propertie của textXuat bạn nhìn thấy value rule không? đấy nó đấy, tương tự thôi.
thân
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn maidinhdan , hoangtiep
Cảm ơn bạn rất nhiều.ý mình muốn làm table MAHANG có 2 cột mahang và tên hàng trong đó mahang là khóa chính trong khi bên table NHAP và XUAT thì mã hàng có thể nhập hoặc xuất nhiều lần nên không thể tạo trên cùng 1 table.mình cũng đã thử dùng query nhưng truy vấn riêng tổng nhập hoặc tổng xuất thì được nhưng khi gộp chung vào 1 query bao gồm mahang,tongnhap,tongxuat,tonkho thi mã hàng đã nhập nhưng chưa xuất lại không hiển thị và không được tính vào tồn kho.bạn có thể cho mình xin một bản mẫu được không?rất mong được bạn giúp đỡ thêm.
Những người đã cảm ơn
Bạn up bài của bạn lên đây. Nói chung là ít ai làm kiểu bài này mà để Xuất 1 table và Nhập 1 Table, Tồn 1 table cả. 
Còn query bạn muốn nó làm được thì bạn phải tạo relaship cho trường MaHang trong query của tất cả các bảng thì cơ sở dữ liệu nó mới hiểu được là Ma Hàng ở các table là như nhau.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn hoangtiep
bài của mình đây bạn xem giúp mình với.ở truy vấn xuat-nhap-ton thi mã hàng 0004 đã nhập nhưng chưa xuất lại không được hiển thị.https://drive.google.com/file/d/0B77be9W...sp=sharing
Những người đã cảm ơn
(07-07-16, 09:33 AM)hoangtiep Đã viết: bài của mình đây bạn xem giúp mình với.ở truy vấn xuat-nhap-ton thi mã hàng 0004 đã nhập nhưng chưa xuất lại không được hiển thị.https://drive.google.com/file/d/0B77be9W...sp=sharing

Tham khảo Demo ứng dụng này có thể giúp ít cho bạn: Quản Lý Kho TER
[Hình: untitled.JPG]
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  copy dữ liệu excel vào access có kí tự xuống dòng babyrock2009 2 80 01-12-16, 11:16 AM
Bài mới nhất: babyrock2009
  [Help] [Hàm] Lấy dữ liệu giữa 2 file Access có cùng cấu trúc table trungminh 22 1,250 08-10-16, 12:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Lỗi] Hàm Dsum bi lôi khi sư dụng trong query Phung Duc 1 174 13-09-16, 03:44 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Chữ IN HOA trong table diepvien1989 5 305 08-09-16, 10:16 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  [Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác thdanh 21 1,678 19-07-16, 04:21 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ