Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách tạo sinh số tự động trong khoảng số cho trước
Mình có 1 table gồm 2 trường sau: [Tuso], [Denso]. Mình muốn chương trình access tự động đánh số trong khoảng số mình cho trước thì làm như thế nào? Ví dụ: Mình nhập vào [Tuso]=100 và [Denso]=1000 thì sẽ tự động đánh số từ 100, 101, 102, 103,...,1000.
Chữ ký của nguyenhungcuong Học - Hỏi - Hiểu - Hành
Những người đã cảm ơn
Đánh số vô đâu bạn? số thứ tự từng dòng hay sao?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Đánh số vào trường [MaSV]. Tương tự như Autonumber nhưng có điều kiện là sinh số tự động trong khoảng cho trước.
Những người đã cảm ơn
Table đã có 1.000 SV và bây giờ chỉ đánh số vô hay table chưa có record nào và khi nhập sẽ tự động thêm số thứ tự nhưng khống chế trong khoảng 1000 số?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn
TH1: Table đã có 1.000 SV thì làm thế nào?
TH2: table chưa có record nào và khi nhập sẽ tự động thêm số thứ tự nhưng khống chế trong khoảng 1000 số, khi khoảng số sắp hết( khoảng 100 số thì sẽ có thông báo: "Khoảng số  còn 100 số, đề nghị bổ sung để nhập tiếp")
Những người đã cảm ơn
TH1: Bạn tìm kiếm trong diễn đàn có nhiều bài hướng dẫn đánh số thứ tự tự động.
TH2: Bạn dùng hàm DMAX để lấy số thứ tự
Code bên dưới dùng để tạo số thứ tự (Mã SV). Bạn có thể copy nó cho nút lệnh tạo mã SV mới.

Mã PHP:
   Dim SoLonNhat As LongSoKeTiep As Long
   Dim SoBatDau 
As LongSoKetThuc As Long

SoBatDau 
100SoKetThuc 1000

SoLonNhat 
Nz(DMax("MaSV""TableSinhVien"), 0)
   If SoLonNhat SoKetThuc Then
       MsgBox 
"Da het " SoKetThuc " so"
       Exit Sub
   Else
       If SoLonNhat 
>= SoBatDau Then
           SoKeTiep 
SoLonNhat 1
           If SoKeTiep 
>= SoKetThuc 100 Then
               MsgBox 
"Khoang so con lai: " SoKetThuc SoKeTiep
           End 
If
       Else
           SoKeTiep 
SoBatDau
       End 
If
       Me.txtSTT SoKeTiep
   End 
If 
Những người đã cảm ơn maidinhdan
1. Mình muốn tạo ở table có 2 trường: [Sobatdau], [Soketthuc], sau đó chuyển vào [Ma Sv] của table Sinh viên. 
2. Khi mình thực hiện theo hướng dẫn cua bạn thì [Ma SV]= 100, nhưng khi bấm vào nút Thêm thì nó trả về bằng 0?
3. Bạn cho mình hỏi thêm là Nếu khoảng số cho trước là bất kỳ thì code phải viết như thế nào?
Những người đã cảm ơn
(06-06-16, 11:29 PM)nguyenhungcuong Đã viết: 1. Mình muốn tạo ở table có 2 trường: [Sobatdau], [Soketthuc], sau đó chuyển vào [Ma Sv] của table Sinh viên. 
2. Khi mình thực hiện theo hướng dẫn cua bạn thì [Ma SV]= 100, nhưng khi bấm vào nút Thêm thì nó trả về bằng 0?
3. Bạn cho mình hỏi thêm là Nếu khoảng số cho trước là bất kỳ thì code phải viết như thế nào?
Câu hỏi quá lăng tăng....!

Một vài ý kiến đề xuất cho bạn.

1. table có 2 trường: [Sobatdau], [Soketthuc]
Như vậy ở table này sẽ có rất nhiều dòng, bạn phải chỉ định thêm cột để xác định lấy dòng nào để làm chuẩn thực hiện theo yêu cầu của bạn.

2. Nếu khoảng số cho trước là bất kỳ thì code phải viết như thế nào?

Ở ý số 1 trên bạn đã đưa ra ý tưởng là tạo table rồi, thế thì sao lại hỏi tiếp số bất kỳ. Giải pháp số bất kỳ là phải dùng hàm tham chiếu dlookup trong hàm mà ongke nói trên đến cái table có 2 cái trường ở ý số 1 này.

* Kết: Câu hỏi bạn đặt ra quá lung tung về chèn sốt TT

* Xin trao đổi cùng bạn kinh nghiệm về chèn số thứ tự như sau:
1. Thống nhất nguyên tắc tăng/giảm hoặc lấy cái gì làm chuẩn để tăng nó như lấy Date, Time,; kể cả mã sinh viên cũng thế.
2. Nếu đã có danh sách rồi, nó thường phát sinh 2 vấn đề trên thực tế:
+ Cùng danh sách........-------> Cho số TT từ A-Z cái này khỏi bàn.
+ Chia lớp ( có nhiều phòng, cắt khớp 30người/lớp trong 500 người) ---------------> có thể liên quan đến câu hỏi của bạn.

Đôi lúc chúng tác trình bày không rõ bằng việc chúng ta hãy kể chúng ta muốn làm cái đó cho việc gì thì hay hơn.

Thân! Suy nghĩ và đưa ra câu hỏi cho thống nhất, rồi mọi người sẽ tiếp tục hỗ trợ bạn
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cám ơn bạn vì những lời chia sẻ. Mình cũng chỉ vừa mới làm quen với code VBA + Access khoảng gần 1 tháng nay nên "Câu hỏi quá lăng tăng....! " thì bạn và mọi người cũng thông cảm, bỏ qua cho.
1. Bạn có thể hướng dẫn cho mình thêm về trường hợp này :"bạn phải chỉ định thêm cột để xác định lấy dòng nào để làm chuẩn" 
2. Chương trình mình đang làm thì:
    - Thống nhất nguyên tắc tăng/giảm [Ma SV] làm chuẩn. 
    - Chia lớp ( có nhiều phòng, cắt khớp 30người/lớp trong 500 người)---->Nhập trong khoảng số đã cho, nhập hết khoảng số mới được phép nhập tiếp.
3. Khi mình thực hiện theo hướng dẫn thì [Ma SV]= 100, nhưng khi bấm vào nút Thêm thì nó trả về bằng 0 (giá trị đúng: = 101) hoặc báo lỗi "Run-time erro '2105'?
Những người đã cảm ơn
(07-06-16, 12:53 PM)nguyenhungcuong Đã viết: Cám ơn bạn vì những lời chia sẻ. Mình cũng chỉ vừa mới làm quen với code VBA + Access khoảng gần 1 tháng nay nên "Câu hỏi quá lăng tăng....! " thì bạn và mọi người cũng thông cảm, bỏ qua cho.
1. Bạn có thể hướng dẫn cho mình thêm về trường hợp này :"bạn phải chỉ định thêm cột để xác định lấy dòng nào để làm chuẩn" 
2. Chương trình mình đang làm thì:
    - Thống nhất nguyên tắc tăng/giảm [Ma SV] làm chuẩn. 
    - Chia lớp ( có nhiều phòng, cắt khớp 30người/lớp trong 500 người)---->Nhập trong khoảng số đã cho, nhập hết khoảng số mới được phép nhập tiếp.
3. Khi mình thực hiện theo hướng dẫn thì [Ma SV]= 100, nhưng khi bấm vào nút Thêm thì nó trả về bằng 0 (giá trị đúng: = 101) hoặc báo lỗi "Run-time erro '2105'?

Bạn gửi file lên đây mình điều chỉnh và viết hàm để cùng trao đổi theo ý câu 1 và 3 này.
Gửi không được send qua mail mình đăng lên cho: maidinhdan@gmail.com

Chú ý gửi file Access 2003.

Thân!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Việc set thuộc tính OnClick trong Code toancvp 5 230 31-10-16, 10:14 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Cách loại bỏ icon Filter trên Datasheet Form có nguồn là Query. toancvp 2 103 19-10-16, 08:53 PM
Bài mới nhất: toancvp
  cách sửa lỗi cant find project or library trungminh 4 232 01-10-16, 03:37 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Cách đưa chức năng compact & repair vào form toancvp 6 494 24-08-16, 12:19 AM
Bài mới nhất: paulsteigel
  Hướng Dẫn Cách lưu (back up database) dữ liệu! danhxetnghiem 20 2,917 07-08-16, 04:40 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ