Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác
Làm theo cách của bạn là tạo 3 querry mình chỉ so sánh được MaHH, TenHH giữa table A và B chứ mình chưa có so sánh được MaHH, TenHH table A so sánh với MaHHK, TenHHK của Table B. Với lại nó không ra 1 table C( là table chỉ định sẳn). Cho mình hỏi là có cách nào viết code VBA để dò tìm được ko bạn. Bạn có thể thiết kế dùm mình 1 bản Demo với mình rất cảm ơn!
Chữ ký của thdanh Xin chào, mình là thdanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -14.
Những người đã cảm ơn
(06-07-16, 12:19 AM)thdanh Đã viết: Làm theo cách của bạn là tạo 3 querry mình chỉ so sánh được MaHH, TenHH giữa table A và B chứ mình chưa có so sánh được MaHH, TenHH table A so sánh với MaHHK, TenHHK của Table B. Với lại nó không ra 1 table C( là table chỉ định sẳn). Cho mình hỏi là có cách nào viết code VBA để dò tìm được ko bạn. Bạn có thể thiết kế dùm mình 1 bản Demo với mình rất cảm ơn!

Bạn có chạy thử code tôi hướng dẫn trên chưa, tin chắc là chưa rồi. Vì theo yêu câu của bạn:
Trích dẫn:Ví dụ: Mình có 
Table A có các trường : MaHH, tenHH, LoaiHH...
Table B có các trường : MaHH, tenHH, LoaiHH, MaHHK, TenHHK...
Mình sẽ so sánh dữ liệu từ trường MaHH hoặc TenHH của Table A với cột MaHH, TenHH và MaHHK, TenHHK của TableB. 
Nếu MaHH, TenHH của Table A trùng với 1 trong 2 trường MaHH, TenHH hoặc MaHHK, TenHHK thì sẽ lấy ra 1 table khác là Table C.

Như vậy, những gì hướng dẫn đã đúng với câu hỏi này.

Hay là bạn muốn lấy MaHH của Table So với TênHH: điều này thật phi lý

Còn nử, Tôi không hiểu có sự khác biệt nào khi bạn nói:

Trích dẫn:...chỉ so sánh được MaHH, TenHH giữa table A và B chứ mình chưa có so sánh được MaHH, TenHH table A so sánh với MaHHK, TenHHK của Table B....

Bạn hãy ví dụ bằng số liệu thử cho minh xem.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(06-07-16, 10:44 AM)maidinhdan Đã viết:
(06-07-16, 12:19 AM)thdanh Đã viết: Làm theo cách của bạn là tạo 3 querry mình chỉ so sánh được MaHH, TenHH giữa table A và B chứ mình chưa có so sánh được MaHH, TenHH table A so sánh với MaHHK, TenHHK của Table B. Với lại nó không ra 1 table C( là table chỉ định sẳn). Cho mình hỏi là có cách nào viết code VBA để dò tìm được ko bạn. Bạn có thể thiết kế dùm mình 1 bản Demo với mình rất cảm ơn!

Bạn có chạy thử code tôi hướng dẫn trên chưa, tin chắc là chưa rồi. Vì theo yêu câu của bạn:
Trích dẫn:Ví dụ: Mình có 
Table A có các trường : MaHH, tenHH, LoaiHH...
Table B có các trường : MaHH, tenHH, LoaiHH, MaHHK, TenHHK...
Mình sẽ so sánh dữ liệu từ trường MaHH hoặc TenHH của Table A với cột MaHH, TenHH và MaHHK, TenHHK của TableB. 
Nếu MaHH, TenHH của Table A trùng với 1 trong 2 trường MaHH, TenHH hoặc MaHHK, TenHHK thì sẽ lấy ra 1 table khác là Table C.

Như vậy, những gì hướng dẫn đã đúng với câu hỏi này.

Hay là bạn muốn lấy MaHH của Table So với TênHH: điều này thật phi lý

Còn nử, Tôi không hiểu có sự khác biệt nào khi bạn nói:

Trích dẫn:...chỉ so sánh được MaHH, TenHH giữa table A và B chứ mình chưa có so sánh được MaHH, TenHH table A so sánh với MaHHK, TenHHK của Table B....

Bạn hãy ví dụ bằng số liệu thử cho minh xem.
Minh ví dụ thế nhé : 
mình có 1 table A co cac field  madn, tendn, diachi, socv, ngaycv.
Table B : madn, tendn, diachi, madnb, tendnb, diachi
Bây giờ mình sẽ dò tìm madn hoặc tendn của table A với madn, tendn, madnb, tendnb của Table B. nếu trùng thì sẽ bóc ra Table C gồm madn, tendn, diachi, socv, ngaycv.
Chữ ký của thdanh Xin chào, mình là thdanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -14.
Những người đã cảm ơn
(06-07-16, 01:34 PM)thdanh Đã viết: Minh ví dụ thế nhé : 
mình có 1 table A co cac field  madn, tendn, diachi, socv, ngaycv.
Table B : madn, tendn, diachi, madnb, tendnb, diachi
Bây giờ mình sẽ dò tìm madn hoặc tendn của table A với madn, tendn, madnb, tendnb của Table B. nếu trùng thì sẽ bóc ra Table C gồm madn, tendn, diachi, socv, ngaycv.
Bạn cứ ví dụ như thế thì có khác gì câu hỏi và những gì mình trả lời phía trên đâu.

Vì dụ bằng cái như trên và điền số liệu, như thế này:
TableA gồm
MaHH________TenHH_____________Dongia
001__________Kẹo______________2000
002__________Mức______________3000

cứ như vậy, hoặc chụp hình Post lên đây.
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn thdanh
Mình có làm 1 file demo để bạn xem nhé : Mình muốn các mã của Table 2 (Madn, TenDn, MadnB, TenDNB) dò tìm dữ liệu trên Table 1 (madn, tendn) như sau: dữ liệu madn(Table2) - madn(Table1) nếu không trùng tiếp tục dò tìm qua MadnB(Table2) - madn(Table1). Nếu trùng thì sẽ copy dữ liệu đó vào Table 3 theo cấu trúc mình định sẳn. Ý của mình là như vậy đó bạn xem có cách làm nào tốt nhất giúp dùm mình với! Cảm ơn

http://www.mediafire.com/download/0wxjbx...p/Help.mdb
Những người đã cảm ơn
(06-07-16, 04:47 PM)thdanh Đã viết: Mình có làm 1 file demo để bạn xem nhé : Mình muốn các mã của Table 2 (Madn, TenDn, MadnB, TenDNB) dò tìm dữ liệu trên Table 1 (madn, tendn) như sau: dữ liệu madn(Table2) - madn(Table1) nếu không trùng tiếp tục dò tìm qua MadnB(Table2) - madn(Table1). Nếu trùng thì sẽ copy dữ liệu đó vào Table 3 theo cấu trúc mình định sẳn. Ý của mình là như vậy đó bạn xem có cách làm nào tốt nhất giúp dùm mình với! Cảm ơn

Thật tình cái cách bạn đặt câu hỏi này tôi vẫn không thể hiểu được, đến khi mở file lên tôi mới hiểu.

Cũng khá đơn giản, tuy nhiên tôi chưa trả lời cách làm cho bạn.

Bạn lên Google hoặc Youtube tìm hiểu về bài này: Join và Inner Join ( Link phía trên tôi cũng có nói) . 4  Ngày sau, tôi cùng bàn thảo luận tiếp và chắc chắn rằng bạn sẽ có đáp án về câu hỏi này.

Thân ái!

Những người đã cảm ơn
(07-07-16, 01:32 AM)maidinhdan Đã viết:
(06-07-16, 04:47 PM)thdanh Đã viết: Mình có làm 1 file demo để bạn xem nhé : Mình muốn các mã của Table 2 (Madn, TenDn, MadnB, TenDNB) dò tìm dữ liệu trên Table 1 (madn, tendn) như sau: dữ liệu madn(Table2) - madn(Table1) nếu không trùng tiếp tục dò tìm qua MadnB(Table2) - madn(Table1). Nếu trùng thì sẽ copy dữ liệu đó vào Table 3 theo cấu trúc mình định sẳn. Ý của mình là như vậy đó bạn xem có cách làm nào tốt nhất giúp dùm mình với! Cảm ơn

Thật tình cái cách bạn đặt câu hỏi này tôi vẫn không thể hiểu được, đến khi mở file lên tôi mới hiểu.

Cũng khá đơn giản, tuy nhiên tôi chưa trả lời cách làm cho bạn.

Bạn lên Google hoặc Youtube tìm hiểu về bài này: Join và Inner Join ( Link phía trên tôi cũng có nói) . 4  Ngày sau, tôi cùng bàn thảo luận tiếp và chắc chắn rằng bạn sẽ có đáp án về câu hỏi này.

Thân ái!, Đính kèm Demo cho những ai muốn tham khảo

Trong vài ngày tới có lẽ mình không rãnh để thảo luận cùng bạn, nên mình gửi code cho bạn luôn.

Chép vào SQL của Query nhé:

Mã PHP:
SELECT t2.*, t1.socvt1.ngaycv
FROM t2 Inner Join  t1 on 
(((t2.Madn)=t1.Madn Or (t2.MadnB)=t1.Madn)); 

Hoặc cú pháp này cũng được, nhưng sau này nếu bạn muốn lọc thêm ngày tháng thì hơi khó thêm điều kiện vào so với cú pháp Inner Join
Mã PHP:
SELECT t2.*, t1.socvt1.ngaycv
FROM t2
t1
WHERE 
(((t2.Madn)=[t1].[Madn] Or (t2.MadnB)=[t1].[Madn])); 

Trong đó:
t1: Table1
t2: Table2

Việc còn lại của bạn là làm thêm 2 bước:
1. Từ Query code trên bạn tạo Make Table
2. Xong Make table thì tạo Append Query.

Hết.

File đính kèm
.zip   Sosanh-NhieuBang.zip (Kích cỡ: 9.56 KB / Tải về: 15)

Bạn có thể hướng dãy mình thêm 1 chút nữa không la khi không có dữ liệu nào trùng thì cảnh báo. Mình cảm ơn!
Những người đã cảm ơn
(19-07-16, 10:43 AM)thdanh Đã viết: Tại sao mình đã làm như thế mà nó không tìm những dữ liệu nào trùng mới lấy ra. Mà nó lấy hết tất cả luôn. Bạn có thể hướng dẫn mình là khi không có dữ liệu trùng thì nó cảnh báo.

1. File và yêu câu của bạn tôi đã làm cho bạn rồi, việc bạn nói không tìm ra dữ liệu trùng thì thật lạ lùng đến khó hiểu, khó tin.

2. Chẳng là tôi phải vừa viết code + Làm fie demo+ Chụp hình + viết từng hướng dẫn + ghi thêm video + ghi âm : rồi post lên đây sao.

=> 1 cú pháp chỉ 2 dòng lệnh mà bạn và mình phải trao đổi đến 17 bài viết,
Mã PHP:
SELECT t2.*, t1.socv, t1.ngaycv

* Ở đây mình với bạn cùng nhau thảo luận vì mục đích gúp bạn hiểu và tự làm, chứ không phải mình làm cho bạn.
Nhiều lần mình đã hướng dẫn bạn tìm và đọc về hàm Join và Inner Join và bạn sẽ hiểu cú pháp trên mà không cần bàn cải gì cả.

* Mình xin dịch ra tiếng việt cái đoạn code 2 dòng trên mà bạn nói là không tìm  ra dữ liệu trung. Cũng xin khẳng định lần cuối đó là code tìm dữ record trùng theo 2 điều kiện bạn yêu cầu

Mã PHP:
SELECT t2.*, t1.socv, t1.ngaycv

Dịch ra
Chọn tất cả cột trong table t2; Chọn cột trong table t1 gồm socv + ngaycv
Từ table t2 tìm điểm trùng với table t1 với điều kiện: Madn của table t2 bằng với Madn table t1 hoặc MadnB của table t2 = Madn table t1

3. Tại sao đã qua 12 ngày rồi ( tính từ lúc mình post bài hướng dẩn đến lúc bạn xem ) đến giờ này bạn mới phản hồi là không ổn, xin bạn xem xét lại

Demo theo file bạn gửi và cú pháp cụ thể nằm tại bài thứ 17.

Thân ái!

Tôi thấy query của bạn maidinhdan đã giải quyết đúng yêu cầu của bạn thdanh rồi đó. Có thể bạn chưa xem kỹ kết quả của query. Tìm dòng nào của t1 trùng [Madn] hoặc [MadnB] của t2.
Visual nó lên thành hình ảnh để bạn xem:
[Hình: SoSanhTable09bcd.jpg]
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  copy dữ liệu excel vào access có kí tự xuống dòng babyrock2009 2 83 01-12-16, 11:16 AM
Bài mới nhất: babyrock2009
  [Lỗi] Bản ghi trùng trangdv.pchg 1 110 08-11-16, 08:56 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] [Hàm] Lấy dữ liệu giữa 2 file Access có cùng cấu trúc table trungminh 22 1,253 08-10-16, 12:08 AM
  [Hỏi] Chữ IN HOA trong table diepvien1989 5 307 08-09-16, 10:16 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  [Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau hoangtiep 5 281 08-07-16, 05:07 PM

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ