Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Rắc rối ở trường "Chọn" dạng Yes/No
Em chào các bác, các bác cho em hỏi một chút. E có hai table [bangtong] và [bangphu] trong đó hai table đều có trường giống nhau như: Số ID, chọn,tên, số lượng… trong đó trường “chọn” theo định dạng Yes/No
Một số mã ID sản phầm của table [bangphu] giống như của [bangtong]. Có cách nào khi mình tick vào trường “chọn” (Tức là Yes) của một mã ID của sản phẩm của table [bangchon] thì nó sẽ tự động tick vào trường “chọn” của cùng mã ID sản phẩm đó trong table [bangtong]. E cảm ơn
Chữ ký của nam8384 nam8384,gia nhập Thủ Thuật Access từ 17-03 -16.
Những người đã cảm ơn
Cách thì có đó nhưng bạn xem lại cách tổ chức CSDL sao cho gọn hơn để chỉ cần stick chọn một lần, 1 bảng thì áp dụng được cho các truy vấn theo nó.
Bạn dùng Update query. Update cột [Chọn]=yes bên bangtong nếu [Chọn] bên bảng phụ là Yes
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nam8384
(25-05-16, 10:23 PM)ongke0711 Đã viết: Cách thì có đó nhưng bạn xem lại cách tổ chức CSDL sao cho gọn hơn để chỉ cần stick chọn một lần, 1 bảng thì áp dụng được cho các truy vấn theo nó.
Bạn dùng Update query. Update cột [Chọn]=yes bên bangtong nếu [Chọn] bên bảng phụ là Yes
E cảm ơn bác. Nhưng dùng update query thì nó lại tick hết toàn bộ mã sản phẩm của bangtong. Có thể viết chỉnh lại update query để nó chỉ tick vào đúng mã sản phẩm của bangtong giống với mã sản phẩm của bangchon được không
Những người đã cảm ơn
Khi tạo Update Query, 2 table [bangtong] và [bangphu] phải join với nhau 1-1 theo mã sản phấm. Sau đó tạo điều kiện như tôi nói ở trên.
VD:
Mã PHP:
UPDATE bangphu INNER JOIN bangtong ON bangphu.MaSanPham bangtong.MaSanPham SET bangtong.Chon Yes
WHERE 
(((bangphu.Chon)=Yes)); 
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn nam8384 , maidinhdan
(26-05-16, 11:06 AM)ongke0711 Đã viết: Khi tạo Update Query, 2 table [bangtong] và [bangphu] phải join với nhau 1-1 theo mã sản phấm. Sau đó tạo điều kiện như tôi nói ở trên.
VD:
Mã PHP:
UPDATE bangphu INNER JOIN bangtong ON bangphu.MaSanPham bangtong.MaSanPham SET bangtong.Chon Yes
WHERE 
(((bangphu.Chon)=Yes)); 
Thanks bác, bác đúng là pro. Tiện luôn bác có thể giúp em, khi tick vào mã sản phẩm ở bangphu thì ở cột vị trí của mã sản phẩm đó ở bangtong nếu có chữ "TB" thì sẽ chuyển thành dấu cách hoặc chữ "TB" sẽ tự động bị xóa. THanks bác nhiều
Những người đã cảm ơn
Bạn thêm tiếp điều kiện vô update query.
Mã PHP:
UPDATE bangphu INNER JOIN bangtong ON bangphu.MaSanPham bangtong.MaSanPham SET bangtong.Chon Yesbangtong.ViTriIFF(bangtong.[ViTri]="TB","",bangtong.[ViTri])
WHERE (((bangphu.Chon)=Yes)); 
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Xuất file excel trong form dạng datasheet và tabular nam8384 1 197 12-05-16, 06:26 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
Photo [Help] Tạo button "Chọn tất cả" trong form tìm kiếm nam8384 8 614 18-03-16, 09:53 PM
Bài mới nhất: paulsteigel
  [Hỏi] Cách không cho nhập chỉ cho chọn trong combobox của access thunga25 4 958 20-07-15, 10:31 AM
Bài mới nhất: hkht

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ