Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Điều khiển combo box theo điều kiện
Hi cả nhà. giả sử mình có 1 form với 1 text box có source là table và 1 combo  box có 3 giá trị chọn là open, close và plan. mình muốn combo box chọn đc giá trị close khi text box phải được ghi dữ liệu, tức là không đc rỗng. Vậy phải làm sao nhỉ các bạn.
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
tvn_hut Đã viết:Hi cả nhà. giả sử mình có 1 form với 1 text box có source là table và 1 combo  box có 3 giá trị chọn là open, close và plan. mình muốn combo box chọn đc giá trị close khi text box phải được ghi dữ liệu, tức là không đc rỗng. Vậy phải làm sao nhỉ các bạn.

Nếu RowSourceType của Combo Box là Value List, bạn code cho sự kiện On GotFocus của Combo Box tương tự như sau:

Mã:
If Nz(Text2, "") = "" Then
        Me.Combo2.RowSource = "Open;Plan"
    Else
        Me.Combo2.RowSource = "Open;Close;Plan"
    End If

Với Text2, Combo2 là textbox và combobox của bạn
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn tvn_hut , maidinhdan
(17-03-16, 05:12 PM)MatTroiNguQuen Đã viết:
tvn_hut Đã viết:Hi cả nhà. giả sử mình có 1 form với 1 text box có source là table và 1 combo  box có 3 giá trị chọn là open, close và plan. mình muốn combo box chọn đc giá trị close khi text box phải được ghi dữ liệu, tức là không đc rỗng. Vậy phải làm sao nhỉ các bạn.

Nếu RowSourceType của Combo Box là Value List, bạn code cho sự kiện On GotFocus của Combo Box tương tự như sau:

Mã:
    Else
    End If

Với Text2, Combo2 là textbox và combobox của bạn

Hi MTNQ
Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không chạy được. Trên combo2 mình để RowSourcetype là value list. Còn RowSource là trống fk bạn. trước mình để RowSource chọn 1 trong 3 giá trị là "Close"; "plan";"open". Nhưng khi áp code vào thì nó vẫn không chạy theo ý muốn. Không rõ mình sai chỗ nào nhỉ. Nó cứ báo the record source 'Open;Plan' specified on this form or report dóes not exist
Chữ ký của tvn_hut Xin chào, mình là Dameaccess, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-06 -13.
Những người đã cảm ơn
Để thêm danh sách vào combobox, dùng .AddItem nhé. AddItem chi chạy với Row source type là Value list.
Bạn sửa lại thử:
Me.Combo2.AddItem "Open;Close;Plan"
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tvn_hut
(18-03-16, 12:21 PM)tvn_hut Đã viết: Hi MTNQ
Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không chạy được. Trên combo2 mình để RowSourcetype là value list. Còn RowSource là trống fk bạn. trước mình để RowSource chọn 1 trong 3 giá trị là "Close"; "plan";"open". Nhưng khi áp code vào thì nó vẫn không chạy theo ý muốn. Không rõ mình sai chỗ nào nhỉ. Nó cứ báo the record source 'Open;Plan' specified on this form or report dóes not exist

Lỗi trên có thể  RowSourcetype của combobox đang là Table/Query. bạn thử sửa code lại như sau:

Mã:
Private Sub Combo2_GotFocus()
   Combo2.RowSourceType = "value list"
   Else
   End If
End Sub

Nếu vẫn lỗi chắc bạn phải tách cái form đó đưa lên đây
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn maidinhdan , Che_Guevara
(18-03-16, 04:11 PM)MatTroiNguQuen Đã viết:
(18-03-16, 12:21 PM)tvn_hut Đã viết: Hi MTNQ

Lỗi trên có thể  RowSourcetype của combobox đang là Table/Query. bạn thử sửa code lại như sau:

Mã:
Private Sub Combo2_GotFocus()
   Combo2.RowSourceType = "value list"
   Else
   End If
End Sub

Nếu vẫn lỗi chắc bạn phải tách cái form đó đưa lên đây
thank MTNQ so much. I got it
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc có điều kiện ở listbox phiacuoiconduong 2 80 18-11-16, 06:40 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Thay đổi hình ảnh theo mã feeling 3 149 04-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 138 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Lọc theo điều kiện trong listbox Ranju 3 175 06-10-16, 05:26 PM
Bài mới nhất: Ranju
  Click đúp chuột hiện form và cập nhật dữ liệu theo số phiếu Ranju 1 126 05-10-16, 11:02 AM
Bài mới nhất: lmthu

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ